1. Hãy gia nhập group NHÀ SONY FAN >> https://www.facebook.com/groups/nhasonyfan/

Xin ý kiến các bác dùng qua Xperia tablet Z để em chuẩn bị mua?

Thảo luận trong 'Xperia Tablet Z'

Đang tải...
  1. Offline

Lương Duy Khải Fan mới

Chào các bác,

Em chưa có kinh nghiệm gì về đồ công nghệ này vì trước giờ toàn xài stupid-phone, bla bla thôi >.<, nhờ các bác tư vấn nhiệt tình cho em ạ.:xinh

Tình hình là em được bà chị cho cái tablet, sau vài ngày lướt tìm hiểu, so sánh thì em thấy một số mẫu ưng ý như Nexus 10, SS pro 10.1, và Xperia tablet Z. (Bà chị em ghết đồ của Apple lắm, nên các bác đừng tư vấn hàng đó nhá :'().

Em thấy cực thích Xperia tablet Z nên muốn hỏi mấy câu sau::layhon

• +Em mua hàng bên Mỹ xách về (tại bà chị em bên đó, tháng 5,6 này về đem về theo luôn), các bác biết chỗ nào mua tốt ko, bả bảo em cứ search trên costco.com hay bestbuy.com,.... .
    • +Lướt trên dd thì thấy "SO03E", "docomo", "SGP321 4.2.2", mấy từ đó có nghĩa gì vậy ạ.:soqua
    • +Theo bài viết của bác Phan Anh Tuấn thì tablet Z đã được nâng cấp lên 4.3, vậy tức là khi em mua máy về thì nếu cắm vào PC thì sẽ tự động lên 4.3 hả????
    • + 1 số trang bán có ghi máy là "LTE", vậy loại này bắt được 3G ko, hay phải máy nào có 3G thì mới xài được, vì quê em ko có wifi đâu >.<
    • + Nếu mua hàng bên đó thì về VN mình phải unlock ko?, hay mua sim là xài được ngay.
    • + Tablet Z2 vừa ra thì Taplet Z có giảm giá ko ta :o

Em mù công nghệ nặng lắm nên các bác chỉ bảo em kĩ nghen :byebye
    Chúc các bác ngày vui, em cảm ơn ạ.

2. Chủ đề tương tự: kiến các
    Diễn đàn Tiêu đề Date
    Xperia Tablet Z Các bạn cho mình hỏi 17/3/15
    Xperia Tablet Z [Hỏi-đáp] Cách test máy Xperia Tablet Z ??? 31/10/13
    Xperia Tablet Z Bị mất xperia tablet z, có cách nào để tìm lại k ạ 23/9/13

3. thinhbk11

thinhbk11 Fan chính thức

Đã được like:
    115
    Mình đang dùng Tablet Z xách tay từ Nhật Bản dùng cũng được khoảng 4-5 tháng rồi, Biết như nào mình giúp bạn.
    1. Mua bên Mỹ thì mua chỗ nào thì mình không rành vụ này. Mua chính hãng thì chắc là như nhau, hàng kèm hợp đồng hay là mua second hand thì bác tự tìm hiểu thị trường bên đó.
    2. Xperia Tablet Z có nhiều loại, thực ra là nó căn chỉnh chút xíu xỉu xìu xiu cho phù hợp với từng thị trường, như là chỗ thì sóng LTE kiểu này, chỗ thì LTE kiểu kia. Hiện tại mình biết được như sau:
    SO-03e: là Xperia Tablet Z bản khóa mạng của Docomo Nhật Bản. có thể mở mạng bằng code và xài sim bình thường, lên đời hệ điều hành không bị khóa lại, tuy nhiên SO-03e hiện tại mới chỉ dừng lại ở android 4.1. Một điều may mắn là So-03e dùng được với rom của SGP321 (nói sau) nên có thể lên được theo bản quốc tế bằng cách up rom qua phần mềm flashtool. Chỉ có SO-03e là bản 3G duy nhất có bộ nhớ trong 32GB, còn lại là 16GB
    SGP321, SGP341, SGP351 bán tùy theo từng quốc gia, khác nhau chủ yếu:
    NGoài ra bản chỉ có wifi (tất nhiên là bản 3G trên là có wifi đi kèm rồi): bản này không có 3G, chỉ có 2 loại:
    SGP311 (16GB)
    SGP312 (32GB)
    3. cập nhật android vì thế cũng tùy theo từng loại, từng quốc gia. Giờ thì tất cả đều lên đc hết 4.3 rồi
    4. LTE bắt 3G vèo vèo.
    5. Mua ở Bển thì cũng tùy chứ, mua loại chính hãng thì về mình xài ngay. còn mua qua nhà mạng nó lock thì xem nhà mạng đó có bán code Unlock, hoặc hỏi mọi người cách unlock, như mình xài So-03e thì mua code từ Docomo nhập vào là ok.
    6. Cái này thì phụ thụ thuộc cách bán của SONY rồi. Theo mình nghĩ thì khi ra Tab Z2 thì SONY sẽ chưa giảm giá ngay đâu, mà tầm khoảng 3-4 tháng mới giảm tab Z. :D
    ToandoLương Duy Khải like bài này.
  4. Lương Duy Khải

Lương Duy Khải Fan mới

Đã được like:
    0
    Em học Y nên cần chụp ảnh, đọc sách, chép tài liệu vào mang theo cho dễ, lướt web ngày ~3t, còn chơi game thì bình thường thôi, vậy em có nên mua loại này không bác, bác xài thấy mượt không ???
  5. thinhbk11

thinhbk11 Fan chính thức

Đã được like:
    115
    không rõ chụp ảnh dùng để làm gì, nhưng con này chụp ảnh bình thường, chụp giấy tài liệu sách vở thì ok. đủ sáng ok, thiếu sáng thì không ăn thua vì không có flash.
    chơi game bình thường, chưa thấy game nào làm em bị lag. Xem phim fullHD loại thường thì thoải mái, còn cái loại fullHD nặng như 10GB cho 1 phim 1 tiếng rưỡi, âm thanh thì DTS, bit rate cao thì có hơi giật 1 chút xíu. lướt web ngày 3 tiếng bằng wifi thì chắc được 3 ngày ( nếu để chế độ máy bay, vì tablet có nghe gọi đâu mà để bt dò sóng làm gì) còn bằng 3G thì chắc được 2 ngày gì đấy. Mình xài wifi vào web liên tục thì được 8 tiếng thời gian lướt web. còn để chờ ( chế độ máy bay, thì 1 ngày đêm mất 2% :D )
    Lương Duy Khải like bài này.
  6. crazym

crazym Fan Sony năng động

Đã được like:
    940
    Trả lời đây:
    1. Mua hàng bên Mỹ xách tay về: có 3 chỗ chọn: Amazon, giá rẻ nhất. Tiếp đến Bestbuy, giá tốt, sau cùng mua trực tiếp từ Sony.us. Cả 3 nơi đều có thể đặt hàng qua mạng, riêng Bestbuy có thể đến xem và lấy máy về. Nếu nhờ bà chị mua (nghĩa là không xem máy) thì nên mua qua Amazon rẻ hơn một ít so với hai cái ch kia.

2. hai cái đầu là phiên bản dành riêng cho một thị trường, bản ở Mỹ chỉ có 1, là loại có dạng "SGP321 4.2.2". Ký hiệu như thế để phân biệt sản phẩm thôi, ví dụ số 1 cuối cùng có nghĩa là 16GB, nếu là số 2 nghĩa là 32GB,...

3. Đúng, hiện giờ sẽ được nâng cấp lên 4.3. Nếu lúc mua là 4.2.2 thì về tự nâng cấp lên 4.3, chỉ mất vài chục phút.

4. LTE là từ chỉ công nghệ 3G/4G. Riêng ở Mỹ, không bán (hoặc chưa bán) bản Z có 3G/4G nên bạn không cần băn khoăn về chuyện này. Bạn lưu ý vấn đề này nhé: mua bản Tablet Z ở Mỹ là phiên bản Wifi, không có 3G

5. Nếu mua hàng ở Mỹ mà mua theo hợp đồng với nhà mạng thì có thể bị ràng buộc, do đó phải unlock. Riêng tablet Z vì không có 3G nên không có ràng buộc gì -> không phải unlock. Ngược lại, nếu mua hàng xách tay từ Docomo thì phải unlock.

6. Tablet Z2 ra nên hiện tại Tablet Z đã giảm giá chút đỉnh, từ 499 xuống còn 449. Chưa biết còn giảm nữa không!

7. Chụp ảnh TZ đủ tốt, chụp tài liệu càng tuyệt cú mèo, chuyển sang file PDF luôn. Đọc sách, nghe nhạc xem phim, giải trí miễn bàn (trên cả tuyệt vời), Xem phim 10h, lướt web 8h. Nếu nhu cầu bạn chỉ có như vậy thì KHÔNG CÒN GÌ PHẢI LĂN TĂN.

Chúc bạn có một tablet ưng ý.
    Lương Duy Khảithinhbk11 like bài này.
  7. crazym

Đã được like:
    940
    @Lương Duy Khải: nếu mua hàng ở Mỹ, nên mua luôn một cái case cho em nó, giá chỉ có 10-16USD thôi. Về thích thì dùng (khi đi học, đi chơi) tránh trầy xước. Còn ở nhà thì bóc ra cho nó sexy và nhẹ. Lưu ý con này có tính năng chống nước (ít dùng nhưng cũng tốt).

Case này về nước bị chém ác lắm, nên mua luôn khi mua ở Mỹ cho rẻ.
  8. Lương Duy Khải

Lương Duy Khải Fan mới

Đã được like:
    0
    @crazym , @thinhbk11 : Các bác chu đáo quá, em cảm ơn ạ, em chọn con này vì nhìn nó qá đã đê, cơ mà nếu bên Mĩ ko có bản 3G thì chịu rồi, còn sự lựa chọn nào khác không

Còn nếu mua ở Amazon thì hàng đó ko đổi được đâu, nên chắc em ko chọn Amazon :D
  9. crazym

Đã được like:
    940
    Nếu bắt buộc phải có 3G thì Docomo là lựa chọn không tồi tí nào, phụ kiện kèm theo đủ xài đó.
  10. longpham21

longpham21 Fan mới

Đã được like:
    1
    bản Nhật bao giờ chả có thêm một vài tính năng so với bản quốc tế. Vấn đề lock sim thì docomo nó bán code có ~700k, mua nhập thì coi như lên quốc tế luôn rồi.
  11. thinhbk11

thinhbk11 Fan chính thức

Đã được like:
    115
    không coi như lên quốc tế được đâu bạn. vì nó vẫn không cho unlockbootloader, thế nên xài rom cook hay các thể loại rom khác hay hệ điều hành khác thì ko đc :D, nói chung là xài bình thường thoải con gà mái :D