1. Hãy gia nhập group NHÀ SONY FAN >> https://www.facebook.com/groups/nhasonyfan/

Học về nhiếp ảnh thời trang

Thảo luận trong 'Sony Alpha | NEX'

Đang tải...
  1. Offline

SonyXperia Fan chính thức

Chả là mình đang cbi đăng kí học nhiếp ảnh, mình muốn chuyên về thời trang. Nên mình tính mua 1 chiếc máy ảnh phục vụ cho học tập hơn nữa là thực hành. Mình thấy trường yêu cầu máy cơ. Theo mình biết thì chỉ có máy chụp film xưa mới là máy cơ, chứ bây giờ toàn là máy kĩ thuật số phải vậy ko ạ?
    Mình khá là thích dòng mirroless của Sony nhưng lại đắng đo với Canon. Tầm tiền 40tr đổ lại thì mình nên mua máy nào đây? mong mọi người tư vấn cho mình với, mình thì khá nghiêng về Sony. Mà chưa hiểu rõ hết về máy ảnh. Cám ơn mọi người!!!

2. Chủ đề tương tự: Học về
    Diễn đàn Tiêu đề Date
    Sony Alpha | NEX A6000 - cần tư vấn về lens 7/1/15
    Sony Alpha | NEX Cần cao nhân tư vấn về vấn đề chuyển đổi máy ảnh 8/1/14
    Sony Alpha | NEX đồ cổ Sony A330 xin hỏi anh em về flash cóc 8/1/13
    Sony Alpha | NEX Hình ảnh rõ hơn về NEX-F3 màn hình lật 180 độ 29/4/12

3. aijin

aijin Fan chính thức

Đã được like:
    1
    Theo tôi nghĩ người ta nói máy "cơ"ý là dòng máy chuyên nghiệp DSLR chứ còn máy phim thì giờ chỉ để sưu tầm thôi...40t bạn làm con Canon 5D Mark III học xong có thể dùng luôn khỏi phải lên đời,nhưng 40t mới gần đủ cho thân máy chứ chưa có ống kính nha bạn...
  4. cong phuc

cong phuc Fan chính thức

Đã được like:
    87
    Bạn định học nhiếp ảnh chụp thời trang,với nhu cầu sử dụng như vậy thì bạn có thể mua canon 6d + lens 35,hoặc bạn mua lens 16-50 2.8 là đa năng là dư sức cho bạn dùng rồi hoặc bạn có thể bổ sung thêm 1 vài lens khi cần như 85 1.8,hoặc có thể lens 16-35 là quá ok rồi
    Còn với sony thì bạn có thể mua a6000 hoặc 6300 cũng với những lens như trên,hoặc nex7 là quá ok rồi
    Last edited: 12/6/17
  5. cong phuc

cong phuc Fan chính thức

Đã được like:
    87
    Bác tư vấn bạn ý làm gì mà ghê vậy?mới tập chụp tư vấn hẳn con 5m3,sao ko tư vấn luôn con 5m4 ý cho nó cao hẳn lên
    Còn máy phim bây h vẫn sử dụng bình thường nhé bạn chứ ko phải để sưu tầm đâu:sưu tầm thì bọn furi chắc đóng cửa lâu rồi sao bạn?
    Đặc biệt máy phim cho ra 1 màu ảnh,1 chất ảnh cực kỳ đặc trưng vẫn là niềm cảm hứng chụp và sử dụng của rất nhiều người nhé
  6. aijin

aijin Fan chính thức

Đã được like:
    1
    Mua 5dm3 về học xong vô tư dùng tiếp còn với con 6d có khi học chưa xong đã muốn đổi rồi bạn ơi...còn về máy phim bạn thử cầm cuộn phim đã chụp mang ra lap bảo họ tráng xem họ có nhận không?Hiện tại toi còn 3 chiếc máy phim đang vứt 1 chỗ,giữ lại như 1 kỷ niệm chứ chẳng dùng đến bao giờ....
  7. cong phuc

cong phuc Fan chính thức

Đã được like:
    87
    Bạn cho mình xin ý kiến về chưa học xong đã chán 6d với?hay là 6d học xong thì ko dùng tiếp đc?
    Còn với bạn máy phim bạn ko dùng thôi,đó là bạn chứ ko phải người khác.
    Người ta có ngần ấy tiền mà bác tư vấn mua đc cái body,mua xong để đó ngắm chơi sao?vậy bác phải tư vấn thêm tiền vào cố mua lấy cái body 5m4 ý
  8. aijin

aijin Fan chính thức

Đã được like:
    1
    Nói thật với bạn là tôi làm bên ảnh viện áo cưới,mấy đứa làm cho tôi trước đây khi ra mở tiệm riêng đều đã gặp trường hợp này:khi học chụp chỉ cần có máy là thích rồi nhưng đã biết chụp đều phải đổi máy...còn tôi tư vấn cho chủ thớt là theo kinh nghiệm thực tế đã trải qua của tôi chứ tôi đâu có bắt bạn ý phải làm theo những gì tôi nói đâu mà bạn phải gay gắt vậy...còn về máy phim tôi chưa từng nói là không ai dùng máy phim bạn nhá...bạn cứ mang phim đi tráng đi rồi bạn sẽ thấy người ta dùng nhiều máy phim như thế nào...
  9. cong phuc

cong phuc Fan chính thức

Đã được like:
    87
    T ko có gay gắt,đúng là khi đã chụp quen tay rồi đổi máy thì ok,vậy tại sao bạn ý mới tập chụp mà bạn tư vấn hẳn 1 cái máy nó cao tiền như vậy?về rồi lại phá shot?khi mới tập và bạn ý đã nói rõ có ngần ấy tiền mua máy để chụp mà bạn tư vấn ngần ấy tiền mua cái body,mua đc cái body xong để tủ ngắm ?xong lại bảo tư vấn,e chào thua cái tư vấn của bác
    Ngay trên đầu bạn bảo máy phim giờ chỉ để sưu tầm mà h bạn lại nói vậy nghe ko logic lắm
  10. SonyXperia

SonyXperia Fan chính thức

Đã được like:
    5
    Cám ơn mọi người đã góp ý. Tình hình là em đã đi học, và đi học thì phá shots là chính nên e mua a6000 để luyện. Sau nay đi làm rồi sẽ lên a7r mark ii luôn. Giờ e cũng đang băng khoăn việc chọn lens nữa. Thấy cái carl seizz 24-70mm ai cũng nói tốt, nhưng ko hợp mấy dòng crop, e tính mua rồi dùng với a6000 dc ko ạ?? Tiện sau này nâng cấp fullframe luôn.... E vẫn theo hướng chụp hình thời trang ạ... ;)