1. Hãy gia nhập group NHÀ SONY FAN >> https://www.facebook.com/groups/nhasonyfan/

Hướng dẫn up rom 6.0.1 cho z4 nhật

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm | Thủ thuật'

Đang tải...
?

Bạn có thích nâng cấp lên 6.0.1 mới nhất cho z4 không?

1. Có, hướng dẫn tôi.

82.4%
  2. Không, tôi thấy không cần, tôi chấp nhận bản rom hiện tại.

17.6%
  1. Offline

ngodinhhoi Fan chính thức

Như các bạn đã biết việc sử dụng chiếc z4 hay z3+ bạn phải chấp nhận một việc đó là máy nóng!
    Nhưng các bản rom gốc của nhật như mình dùng bàn au thì dù up rom gốc lên 6.0 thì nó lại xảy ra lỗi là tràn ram và máy vẫn nóng nhanh, cho đến một ngày mình vô tình chuột bạch máy để back up TA theo hướng dẫn của diễn đàn XDA developers về iovy root và sau khi back up TA xong mình nhận ra bản này cho phép OTA bạn có thể cập nhật OTA thoải mái không lo lỗi nhé! và tận hưởng phiên bản 6.0.1 cho z4 nhật.
    đánh giá chung: rom mượt mà, chạy không nóng máy cho lắm. Khi mình test CPU Z khi quay camera được 3 phút thì máy tăng nhiệt độ trung bình từ 50 => 57-60 độ. Quá tuyệt vời phải không nào. So với cái mức nhiệt độ 70 độ C thì ắt hẳn các bạn biết sự hài lòng của mình khi dùng bản rom này. Hài lòng từ hiệu năng, mức độ đa nhiệm, và kể cả pin. Tối ưu hoàn toàn.
    Vì sao nên up rom quốc tế thay cho rom nhật. Như mình đã nói ở trên, rom ở các nhà mạng nhật dùng dù lên 6.0 thì tràn ram dù có dùng được NFC nhưng dùng bản 5.0.2 hay 5.1 vẫn xuất hiện lỗi nóng máy mà lại nhiều ứng dụng bên thứ 3 và của nhà mạng. Nhất là với ai chưa unlock boot loader (UBL) vì muốn giữ DRM key để trải nghiệm full tính năng của sony thì lại càng quý hơn vì nếu cài rom nhà mạng rồi UBL => root để xóa apps thừa thì khác gì mất trinh rồi còn đòi vá :)). Vả lại bản này dùng ok, tối ưu hóa pin trâu. (Cái này mình đảm bảo với những ai có nhu cầu nghe gọi đọc báo như mình, game gủng thì không chắc => vì máy nào chơi game chả hao pin ^^ ).
    Bản rom mình muốn giới thiệu là rom E6553_28.0.A.8.266_R9A_UK Generic_1295-7703 cho z4. Với việc up rom này theo hướng dẫn của mình thì các bạn cứ yên tâm trải nghiệm con z4 mát và hiệu năng chưa bao giờ cao đến thế. Và bây giờ mình đã OTA nó lên 6.0.1 quá tuyệt vời phải không nào. :) (số bản dựng - built 32.2.A.0.224 => mới nhất bây giờ - các bạn có thể lên xda developer để đọc phản hồi của người dùng với bản rom này.
    Cuối cùng nếu phản hồi tốt từ các bạn mình sẽ up link rom và các up cụ thể ở post #2 ngay bên dưới để ace có thể làm theo và cùng tận hưởng. Nhưng nói trước một điều là mình không chịu trách nhiệm cho việc máy bị treo, hỏng hóc, lỗi v...v... khi up bản rom này; mình viết lên đây chia sẻ cho những ai thấy thực sự cần và liều =)) (thú thực là cũng không sao đâu.).
    đầu tiên là ảnh minh họa, phản hồi tốt thì mình sẽ up hướng dẫn sau.

Test temp ngay sau khi dùng camera quay phim (chế độ mặc định).

NFC luôn tắt nên không lo tốn pin.

Các file đính kèm:

Last edited: 9/7/16
    CuongNDC like bài này.

2. Chủ đề tương tự: Hướng dẫn
    Diễn đàn Tiêu đề Date
    Kinh nghiệm | Thủ thuật Hướng dẫn xử lý khi điện thoại androi không nhận SIM 15/5/17
    Kinh nghiệm | Thủ thuật Mem mới cần xin hướng dẫn mua và test máy 20/4/16
    Kinh nghiệm | Thủ thuật Hướng dẫn tải ROM mới nhất cho Xperia 14/4/16
    Kinh nghiệm | Thủ thuật Hướng dẫn root cho Sony Xperia 12/4/16
    Kinh nghiệm | Thủ thuật Xin hướng dẫn root Z3v chạy 5.0.2 8/3/16

3. otpcena1905

otpcena1905 Fan mới

Đã được like:
    2
    cần lắm người ơi.và cũng xin thưa với bạn là z4 như anh em chúng ta không đc bao nhiêu người đâu...Hướng dẫn gấp bác ơi
  4. ngodinhhoi

Đã được like:
    25
    OK bạn, Bạn và các bạn khác làm theo hướng dẫn sau.
    Khuyến nghị bạn cài laptop cho an toàn tránh mất điện khi cài bằng máy bàn vì nó dễ brick phone bạn nhất. (Mình dùng máy bàn nên hơi liều ^^)
    B1: tải stock rom này: link: https://www.fshare.vn/file/T2HXYSR9L26D
    B2: Tải flashtool link: bạn tìm trên google do mình mới lập tài khoản (flashtool.net/downloads.php)
    Mình khuyên nên chọn bản 0.9.18.6
    B3: Cài flashtool vào ổ C (mình khuyên lúc cài cứ next next => tránh phát sinh lỗi sau này), vào folder flashtool (C:\Flashtool\drivers), cài driver đọc kĩ, tích đúng z3+/z4 để tránh rác máy vì cài nhiều không cần thiết.
    B4: Copy rom FTF vào máy bạn theo đường dẫn như hình:
    C:\users\<tên máy bạn>\.flashTool\firmwares
    B5: Bật flashtool (với win 32 chạy flashtool.exe, với win 64 chạy flashtool64.exe) và làm theo hình:
    B6: ở dấu ... bạn dẫn đúng thư mục C:\users\<tên máy bạn>\.flashTool\firmwares
    dẫn đúng rom đó nó sẽ hiện như hình, các bạn chọn như hình.
    Xin lưu ý là máy bạn còn drm key hoặc không còn drm key thì TA phải giữ.
    Làm như hình. (nên nhớ bạn đồng ý cài thì bạn tự chịu trách nhiệm với phone của mình).
    B7: ấn flash. Và đợi 5 phút. nó hiện ra cái bảng.
    B8: cắm cáp usb vào máy tính, tắt nguồn điện thoại, ấn và giữ Volume - rồi cắm cáp vào điện thoại. chờ cái bảng nó tự đóng để tiến hành flash.
    B9: Sau khi chạy xong, đăng nhập như bình thường. Tiến hành cập nhật OTA lên bản mới nhất, lưu ý khi cài OTA máy nên tầm 75-90% pin và cứ cài thôi. Máy sẽ nóng nhưng xong rồi thì bạn cứ tận hưởng thôi.
    Last edited: 17/9/16
    khoailang2500, CuongNDCotpcena1905 like bài này.
  5. otpcena1905

otpcena1905 Fan mới

Đã được like:
    2
    thanks bạn để mình test thữ, Mình chi tick vào mục TA nếu còn DRM key,còn mục partition không tích hã bạn
    Last edited: 10/7/16
  6. ngodinhhoi

Đã được like:
    25
    bản thân néu là z4 nhật đã nhận đủ 32G nên ko sợ đâu.
  7. ngodinhhoi

Đã được like:
    25
    nhất là máy đã unlock dùng full mạng ở vn rồi thì baseband cũng chả cần tick.
    Last edited: 20/8/16
  8. gomxittoc88

gomxittoc88 Fan mới

Đã được like:
    1
    tks bác, e làm theo ok rồi
    ngodinhhoi like bài này.
  9. ngodinhhoi

Đã được like:
    25
    quote="gomxittoc88, post: 716609, member: 86644"]tks bác, e làm theo ok rồi[/quote]
    OK bác. Thi thoảng mời bác qua topic này ban luận cho vui. Có cái mới thì chia sẻ. Em sẽ tìm bài chất lượng cho các bác sau này
    otpcena1905 like bài này.
  10. ngodinhhoi

Đã được like:
    25
    Do không có forum riêng cho z4 vì vậy có gì hay xin Ace post vô đây nhá! Thân.

Gửi từ E6553 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
  11. Za Luân

Za Luân Fan mới

Đã được like:
    0
    A e nào biết up sony z3v lên 6.0 k