1. Hãy gia nhập group NHÀ SONY FAN >> https://www.facebook.com/groups/nhasonyfan/

Bàn luận nhạc Hi-Res và tai nghe Hi-Res cho Z5

Thảo luận trong 'Xperia™ Z5'

Đang tải...
  1. Offline

Kinguyen Fan chính thức

Dear mọi người,
    Sau khi tìm hiểu gần như hết các ngóc ngách 4rum thì được biết cũng có nhiều bác cũng đam mê audio, và cũng không có 1 theater nào với chủ đề này, mình mạn phép lập thớt ra để anh em cùng đam mê vào chia sẻ kinh nghiệm.
    Hiện tại mình đang dùng combo Xperia Z5 và XBA-A2. Sau khi tìm hiểu rất nhiều thì mình chọn A2 chứ không phải A3. Thứ 1 vì tính chất công việc mình không thể dùng DÁC, và sau khi cảm nhận thực tế thì có vẻ như với A3 thì Z5 không thể kéo hết chất âm dù cùng trở kháng là 32 ohm như A2, có thể di màng loa 16mm hơi quá đuối với Z5 cũng như smartphone. Và trên trang chủ SONY cũng khuyến cáo A3 nên dùng với DÁC PHA-1A.
    Theo mình biết vẫn có nhiều bạn lựa chọn các tai nghe của hãng khác, nên bác nào biết với kháng trở bao nhiêu thì Z5 không thể kéo hết chất âm không? Để các bác biết mà chọn lựa nếu không dùng DÁC giống mình.
    Ngoài ra, bác nào có nhạc Hi-Res chuẩn thì chia sẻ cho anh em dùng với. (Trên chiasenhac chỉ là lossless, chưa đạt chuẩn HR đâu)

2. Phu đào mộ SF

Phu đào mộ SF Fan Sony năng động

Đã được like:
    1,046
    Xu hướng, gu nghe là dòng nhạc bất hủ, trử tình..nhưng thiên về bass dày và chắc..bắt buộc phải đúng chất Hi-res..Tại sao không chọn con MDR-NC750 với khe thoát khí được thiết kế kín đáo ,hỗ trợ Beat Response Control mang lại phản hồi âm trầm mạnh và sâu lắng, giúp phong cách nhạc tần số thấp trở kháng không giới hạn và tối đa hóa luồng khí trong dải tần thấp cho chất âm hoàn hảo phù hợp với Chip dac trên 810 của Z5.Thay vì chọn con XBA A2 trên con Z5 dual vì cho rằng con XBA-A2 dày bass đáp ứng được OK?
    Nhưng cùng với việc chưa chính xác trong tùy chỉnh,nguồn nhạc, chất lượng file gốc,tốc độ ghi đọc thẻ nhớ lưu trữ cũng như thẩm âm chưa chuẩn xác khi phân biệt các định dạng của lossless ,hi-res..nên dẫn đến sự ngộ nhận và thắc mắc này!(lý do chính lập topic)
    Khẳng định luôn là không bao thưởng thức trọn vẹn được 60% chất lượng Hi-res trên gu nghe và bộ đôi ấy cho dù là file gốc hi-res..đơn giản là không đồng bộ tuong thich màn 16 hay trở kháng 32 ngay cả kết hợp DAC,PHA-1 trên con XBA A3 hay bất kỳ tai nghe tích hợp DAC nào cũng thế..
    Toàn bộ Z5 series – bao gồm cả Z5 Premium, tiếp tục sử dụng giải pháp DAC/Codec WCD9330 đi kèm với S810 do Qualcomm cung cấp, để thực hiện mọi tác vụ giải mã âm thanh cho máy – bao gồm cả tác vụ nghe nhạc..Cho dù Tính năng mới Automatic optimization với khả năng tự động tối ưu chất âm theo từng loại tai nghe sử dụng và thể loại nhạc đang phát nhưng với công suất đầu ra bởi đầu ra dòng tai nghe XBA A series không đáp ứng phù hợp
    Vì thậm chí tai tích hợp DAC khi kết nối tai nghe với điện thoại qua cổng 3.5mm, DAC trên tai nghe không phát huy tác dụng, mà DAC của máy nghe nhạc sẽ làm nhiệm vụ giải mã và truyền tín hiệu Analog đến tai nghe..Thế thôi!
    Last edited: 3/4/16
    Kinguyenhelloholle like bài này.
  3. helloholle

helloholle Fan chính thức

Đã được like:
    422
    Sáng sớm ngáy ngủ phải đăng nhập like cho bạn 1 cái. Thiệt tình mình dở mấy cái Audio này lắm. Nghe nó có khác biệt lắm ko bạn?
    Mình đã thử Lossless, nhưng cảm giác nhạc chắc hơn 320kps thôi, hay do mỗi ng mỗi khác,mua z5 thấy cũng quảng cáo về âm thanh dữ lắm nhưng ko biết nghe vs tai xịn nó hay đến cỡ nào, có dùng lời miêu tả đc ko?
    Phu đào mộ SF like bài này.
  4. Kinguyen

Kinguyen Fan chính thức

Đã được like:
    29
    Toi ve minh se reply cho ban van de nay, gio dang o ngoai nen khong viet duoc vietkey, sr! Rat vui vi cung co nguoi de ban luan^^
  5. baydi

baydi Fan chính thức

Đã được like:
    418
    Trúng chủ đề rồi đấy :D
    Muốn có kí hiệu HR trong cover album lúc nghe nhạc, thì tìm mấy Album có ghi là 24bit-96hz hoặc 24bit -192hz trên hdvietnam có đấy.
    Về tai nghe thì mình chưa dùng của Sony bao giờ nên không biết chất âm nó ra sao . Mình hiện tại đang dùng CX980, nói chung ngon. Mà từ ngày đi quấn dây lại cho em nó thì bớt ngon chút ít @@.
    Nếu muốn cảm nhận 1 bài nhạc thì nên chọn file WAV trở lên, không có điều kiện thì Flac củng có thế chấp nhận nhưng phải dùng phần mềm Spek kiểm tra lại tần số âm thanh. Trên chiasenhac dùng Spek kiểm tra thì vẫn có vài bài *.flac nhưng chất lượng chưa đặt Flac.
    DAC thì nên mua 1 cái dạng portable ấy, hiệu quả đã được chứng minh là năng chất âm lên tương đối.
    Phu đào mộ SF like bài này.
  6. Phu đào mộ SF

Đã được like:
    1,046
    Thật ra trong series Z5..Nếu nhìn một cách tích cực thì hoàn toàn có thể nói rằng Xperia Z5 mà vượt trội nhất là Z5 Premium đang thể hiện khá tốt ngay cả khi chỉ sử dụng các giải pháp mặc định đến từ các nhà cung cấp phần cứng khác, nếu không muốn nói là có nhiều phần tỏ ra ưu việt hơn so với nhiều đối thủ khác vốn đang tự hào với việc sử dụng DAC,PHA rời cao cấp bên ngoài..
    Tuy sử dụng DAC mặc định của máy nhưng Chất âm sạch sẽ, dễ nghe,Quản lý thư viện nhạc tốt,tốc độ phản hồi nhanh và hổ trợ DSD và xuất digital 24/192 qua đường OTG..Tuy nhiên vấn đề âm lượng,công suất âm thanh phát ra từ cổng tai nghe thấp và nếu trong môi trường nghe nhiều tạp âm thì người nghe khó mà cảm nhận hết chất hi-res..
    Nói và phân tích những vấn đề cốt lõi là thế ,nhưng không phải cần đến những chiếc tai nghe thật xịn,chuyên dùng hay dòng XBA cao cấp series Z như XBA Z5 hay XBA-NC series 8 như XBA-NC88i limited trứ danh thách thức và sẵn sàng bỏ ngỏ về giới hạn thời gian cho việc so sánh với các thương hiệu khác,hay chi ít là XBA series A,series H vốn dĩ khó tương thích hoàn hảo với Hi-res trên Xperia Z5 series mà Tớ chia sẻ bên trên..
    Bác không cần phải lăn tăn với Z5 series chỉ cần con MDR-NC750 mà không phải là EX750AP là có thể thỏa mãn mọi yêu cầu chất lượng, kính thưa các thể loại nhạc với tư cách là người nghe nhạc có level thẩm thấu âm loại khác ..
    Tất nhiên là trong giới hạn Chiếc smartphone tích hợp mà không phải là Thiết bị nghe nhạc chuyên dụng hoặc nghe bởi đôi tai DJ hay Phù thủy thẩm định âm đâu Bác nhé!
    Bác có thể kiểm chứng trên 2 con tai nghe Hi-res cùng giá là MDR NC750 có chống ồn và EX750AP được cho là thích hợp nhất mọi yêu cầu, thể loại nhạc với chất lượng trên 95% hi-res và 99% các định dạng lossless khác tất nhiên là nguồn file chuẩn, tốc độ ghi đọc trên thẻ nhớ class 10-U3-95/90 như SanDick EX Pro 32G chẳng hạn.
    Thì chính những chiếc tai nghe Hi-res chống ồn có hỗ trợ Beat Response Control mang lại phản hồi âm trầm mạnh,sâu ở tần số thấp trở kháng không giới hạn và tối đa hóa luồng khí trong dải tần thấp cho chất âm hoàn hảo kết hợp với tính năng mới tích hợp Automatic optimization với khả năng tự
    động tối ưu chất âm theo từng loại tai nghe sử dụng và thể loại nhạc đang phát..Là bác vô tư phiêu các kiểu rồi đấy!
    sony_tu like bài này.
  7. Phu đào mộ SF

Đã được like:
    1,046
    Thế lâu nay Bác biệt tích giang hồ, trôi dạt bên Em chân dài nào thế?
    Ta nói gãi nhằm chỗ rồi..Hehe,
    Nhớ cái thời Sonyviet ngày đó Bác nhỉ! Chỉ với cái tiêu đề liên quan nhu này thì chắc chắn cuối tuần là phải có offline chém mỏi cả.. chym trong quán cafe nào đó.
    Bây giờ mà có mấy anh em ngày xưa và Lão percy_ông trùm tai nghe mắc dịch vào đây thì sôi động và lý thú bổ ich lắm đấy!
    Tớ và 1 vài anh em còn lại dăm ba tháng ôm mớ hàng tuyển từ chợ trời hk,đl,nhật xuôi về cafe tinhte hay mainguyen Hồ con rùa cùng cuhiep,tuanbanh,tuanlions..cùng với quái nhân nghiện hi-tech ông chủ mainguyen luxury tha hồ trải nghiệm tìm cho mình cái gì thích hợp nhất..
    Nói 1 cách công minh không hiểu thế éo nào mà thằng,Samsung Note 5 LG V10 với con chip DAC ESS 9018C2M 32-bit xử lý âm thanh riêng biệt trong phần cứng của ESS Technology là hãng sản xuất chip âm thanh đã quá nổi
    tiếng.Trước đây cũng đã có một vài chiếc điện thoại từ Trung Quốc sử dụng chip âm thanh ESS 9018K2M (khác với chip âm thanh trên LG V10) như MX4 Pro và Vivo X5.
    Hoặc con Note 5 với chip DAC mới Wolfson để chơi được các bản nhạc 24bit/192kHz thực thụ. Phần mềm đi kèm giả lập (upscaling) file nhạc thường như MP3 thành file chất lượng cao dạng lossless và phát triển riêng codec UHQ-BT để chơi nhạc không dây tốt và tính năng giả lập âm thanh kiểu ampli đèn..lại là những con máy nghe nhạc mà ngay cả series Z5 phải nguớc nhìn..
    Tất cả cũng chỉ gói gọn trong 1 câu: Sony chúng nó còn phải bán những con Walkman và mảng smartphone chưa bao giờ chúng nó xem là yếu tố sống còn..thế nên ngay cả con chíp âm thanh lỗi thời của chúng nó S-master cũng được nói không với mọi dòng Xperia với lý do Hao tổn điện năng.
    Tất cả dòng máy nghe nhạc Walkman cao
    cấp hiện nay của Sony đều được trang bị
    chipset S-master MX hoặc S-master HX chứ không phải con chip S-master đã lỗi thời.nhưng nếu tích hợp vào smartphone thì vô địch thiên hạ it nhất là 3-5 năm
  8. Phu đào mộ SF

Đã được like:
    1,046
    Không hẳn phải bắt buộc phải wav thay vì flac, định dạng nào cũng thế quan trọng là file gốc phải là hi-res và dung lượng tối thiểu của 1 bài hát được lưu trữ phải là 40MB trở lên

Ghien HiresBé Yêu Nguyễn like bài này.
  9. Kinguyen

Kinguyen Fan chính thức

Đã được like:
    29
    Đầu tiên cho mình gởi lời cảm ơn đến bác! Không phải ở topic này, mà ở tất cả những topic khác, bác cho mình thêm nhiều kiến thức với 1 member mới chuyển từ iOS sang. Bây giờ mình xin có đôi điều bàn luận với bác và mọi người trên tinh thần giao lưu, học hỏi, nâng cao kiến thức chứ hoàn toàn không đả kích gì nhé.
    1. Bác cho rằng với tai nghe MDR-NC750 sẽ là phù hợp nhất với Xperia Z5, với công nghệ Best Response Control cho âm trầm mạnh mẽ. Điều này mình xin phản bác vì với con XBA-A2 nó vẫn có công nghệ ấy.
    2. Bác nói con MDR-NC750 sẽ phù hợp với con chip 810 trên Xperia Z5, và các dòng tai nghe XBA nói chung và mình nhấn mạnh con XBA-A2 nói riêng không phù hợp với con chip ấy, mạn phép mình xin bạn link và nguồn gốc thông tin ấy từ SONY để mình thật sự hiểu rõ hơn về cơ chế làm việc của mảng audio trên Xperia Z5 (cái này mình thật sự không biết và mong bác chỉ giáo chứ không hề có ý đả kích)
    3. Hiện tại với con NC750, ở thị trường Việt Nam chỉ đi kèm với máy nghe nhạc Walkman nw26 chứ không hề bán lẻ theo kiểu linh kiện trên SonyCenter nên điều này thật khó khả quan với bạn nào thích chất âm SONY, và nói không với hàng xách tay.
    4. Mình đang dùng thẻ chuẩn sony class 10,tốc độ đọc và ghi tương ứng 95/90, nghe trong môi trường yên tĩnh hoàn toàn (ban đêm trong phòng kín), mình cũng có vài bài nhạc đúng chuẩn Hi-Res 24/192 có thể hiện ký hiệu HR trên app nhạc, dùng combo Xperia Z5 và XBA-A2 không DÁC thì bác cho rằng chỉ nghe được 60% chất Hi-Res trong bản nhạc là vì sao? Mình thật sự thắc mắc. Nếu tất cả yếu tố đảm bảo đúng chuẩn, nhưng không nghe trên con NC750 mà nghe trên XBA-A2 thì bác bảo không hay và không tương thích với Xperia do con NC750 có công nghệ Best Response Control thì tớ không đồng ý vì XBA-A2 cũng có công nghệ ấy. Điều này thể hiện ở thông số kỹ thuật và trên tờ hướng dẫn sử dụng con XBA-A2 cũng có ghi rằng nó có hỗ trợ.
    5. Cuối cùng, bác có nêu thêm là do thẩm âm và tùy chỉnh. Mình cũng xin phản bác. Lý do: lúc nghe thử 2 con XBA-A2 và con NC750 (mình nghe trải nghiệm ở SonyCenter đà nẵng), mình cũng thử các cách tùy chỉnh EQ. Thứ 1 là không set EQ, thứ 2 là sét 9 1 5 5 9, clear bass 9, thứ 3 là 5 0 2 2 5, clear bass 4, đây là 2 cách được rất nhiều mem ủng hộ trên 4rum và bác cũng xác nhận là cách 2 là chuẩn nhất vì nó tái tạo tròn tất cả các dải tần. Thì với cả 3 cách trên, thì XBA-A2 gần như là hơn tuyệt đối ở mọi phương diện. Lúc đi test âm, đi cùng mình còn có 2 người cũng có trình thẩm âm khá cao là 1 DJ nghiệp dư, và 2 và 1 kỹ thuật viên phòng thu uy tín nhất đà nẵng. Điều này mình muốn nói lên rằng đó là nhận định khách quan với những người làm việc trong lĩnh vực âm thanh chứ không phải trên phương diện cá nhân với 1 người có trình độ thẩm âm không cao.
    Đó là vài ý kiến cá nhân của mình mong bác chỉ giáo thêm. Một lần nữa thật sự cảm ơn bác về những kiến thức android mình đã học hỏi từ bác. Do nhập comment trên điện thoại nên đôi lúc không viết hoa và viết tắt, mọi người bỏ qua.
    Ghien Hires, quocbannmeThế Anh89 like bài này.
  10. Kinguyen

Kinguyen Fan chính thức

Đã được like:
    29
    Có 1 câu nói vui rằng: nếu đã xác định là tai trâu, thì cứ mặc định như vậy đi. Đừng cố gắng nghe thử Hi-Res, bởi nếu nghe xong mà nhận ra tai mình... không trâu, thì lại tốn thêm thời gian, tiền bạc và công sức trên con đường này. Nói như vậy để thấy rằng nghe nhạc Hi-Res thật sự cho cảm giác thưởng thức âm nhạc tuyệt vời, và càng ngày càng có chỗ đứng. Rất vui vì có nhiều người am hiểu vào bàn luận để mình mở mang thêm kiến thức.