1. Hãy gia nhập group NHÀ SONY FAN >> https://www.facebook.com/groups/nhasonyfan/

(Ý kiến cá nhân) PS Vita mua, game, và tương lai phát triển dòng máy.

Thảo luận trong 'PS Vita'

Đang tải...
  1. Offline

panania Fan chính thức

Trước hết tui hông phải CEO, hông phải cửa hàng kinh doanh, tôi là 1 fan Sony, nhà sài đồ Sony nhiều, tôi nói về trãi nghiệm khi tôi mua PS VIta, và chơi game trên đó, So với cái thời tôi chơi trên PSP. vậy nếu ý kiến cả nhân của tôi có ảnh hưởng quý cửa hàng mong thông cảm.
    Mất lòng trước được lòng sau đi:
    _ Thứ nhất phần cứng, PS Vita có một phần cứng mạnh, đồng ý mạnh, cảm ứng, chip ram, v.v... mạnh nhưng chỉ có hơi tiết là ram mà 1gb hay cao hơn tý là ngon, vì như mình nói, chơi game mệt Pause ra vào youtube ( bằng web ) thì sẽ văng game, các bạn vào lại game sẽ mất một khoảng thời gian load và chọn lại file save, chọn lại màn chơi. Về phần cứng rất ok chỉ ram hơi tiết
    _ Màn hình: =)) buồn cười cho ai nói PS vita nét, 960 x 544 cho một màn hình 5 inchs 220 ppi, 220 PPI khi mà độ nhìn nét không thấy điểm ảnh của mắt người theo chuẩn rentina Apple là hơn 300 PPI mắt người mới không nhận ra, không cần nói cũng biết, game của Sony Vita chơi sẽ thấy răng cưa, cái Iphone 6 mật độ 326 ppi mà còn thấy không mịn bằng Sony Z3 FullHD chứ đừng nói 220 PPi, nói chung màn hình này mà ngày xưa Sony cho lên 720 x 1280 là rất hay, bảo đảm mượt, vì lúc xưa có xài con Sky A870 tuy màn 5 inchs chỉ HD nhưng đủ để ko nhận ra rồi.
    ĐẶC BIỆT VỀ MÀN HÌNH CHO CÁC BẠN CẦN MUA PS VITA 1000, PS vita 1000 dùng màn OLED, có 1 lỗi đó là khi các bạn chơi game ban đêm, các giai đoạn chuyển cảnh game, có một màn hình đen tuyền thì các bạn sẽ rất dễ nhận ra những đốm đen, trường hợp này không ảnh hưởng mấy, vì nghe nói nó là chung ai cũng bị, và khi các bạn chơi game vào ban đêm, lúc chuyển cảnh để ý mới thấy. Thế nên Sony chuyển sang màn hình LCD cho PS vita 2000, tuy LCD ko đâm đà như OLED nhưng được cái dịu.
    _ PS Vita trang bị camera, đừng nói vụ chụp ảnh nhé, rất tệ, nhưng chơi game thì đừng nghe lời mấy bố ca. Mình đã trại nghiệm và nhiều người đã trãi nghiệm nói rằng game chơi bằng cái thẻ trên PS vita chủ yều để lòe con nít, cho tụi nó khoái, tụi nó xít xoa ( ui chu choa, có thằng nhảy cầu trên nền nhà, hay có con thú ảo nuôi kìa) chứ thật ra các bạn trãi nghiệm cho biết chừng vài ba lần là không chơi nữa, chứ không phải kiểu nghiện đâu, kiểu như hiệu ứng AR trên Xperia, có đó nhưng ít người xài.
    _Loa ok khoảng này được, Loa 1k nhỏ hơn 2k
    _Về Game ui chu choa khoảng này mình không có cảm tình với Vita, lý do thì Topic kia nói kỹ quá rồi, các bác lên YOUTUBE GÕ VÀO PS VITA VS NINTENDO 3D XL, PS VITA thằng nhưng thua rất xa ở điểm game, ủa PS Vita được chấm 3,5 đ trong khi 3d xl được 4,5 hay 5 gì đó. Máy chơi game các bác mua để chơi game chứ làm gì, mà Game ít thì thôi, mà có người ca game điện thoại So không được, vãi mấy bác có điện thoại cho biết game Vainglory đồ họa có đỉnh không ạ, chơi có nghiện không ạ, Shadown Gun là game bắn súng đồ họa và cốt có tuyệt không ạ, ko có nút cứng thì mua tay PS gắng vào mà chiến, phần chơi bắn online có nhiều người chơi ko ạ, Asphalt , Need For Speed đều có nhé, đồ họa chơi trên màn fullhd cũng ko 1 điểm chê, phần lớn game mà các bác chê chơi trên di động không hay chủ yếu là mấy thánh có mua game hay đâu, vì game hay hơi mắc, nhưng game PS vita còn mắc hơn, mấy thím có kêu kể cả game nhỏ trên PS vita cũng hay hơn thì nên coi lại dùm, thử nhe, thử Search trò Fat Princess trên PS vita, sẽ ra 1 tựa game xếp kiểu như xếp kim cương, rồi lên CH Play search thử tên đó coi có hok, hay trò Singing Monster, một số trò nữa mình không nhớ tên, trên di động cũng có mà la hay hơn, đồng ý kiểu như Patapon có hay wá hay đó, nhưng PSP có rùi.
    VẬY LÝ DO TẠI SAO SONY, chính SONY đăng chứ mình ko thêm bớt nhé: Từ bỏ con đẻ Sony Vita và ngừng phát triển Vita 2
    http://game.thanhnien.com.vn/game-offline/PS-Vita-that-bai-tham-hai-Sony-tu-mat-con-de-10672.html
    http://gamethu.vnexpress.net/tin-tuc/lang-game/sony-tu-bo-du-an-playstation-vita-2-3286406.html
    http://baomoiso.com/5-ly-do-vi-sao-sony-chinh-la-thu-pham-giet-chet-ps-vita.html

Chắc có bác vào kêu báo lá cải, hix báo lá cải đăng mà Sony còn bồi thêm ngừng hỗ trợ và từ bỏ con đẻ, đồng ý là hãng thứ 3 vẫn còn làm game, nhưng hãy vào PSN và xem game mới hay game chuẩn bị ra trên youtube, rất ít và nội dung ko có bom tấn kiểu GOD Of War hay COD, COD ra lâu rồi ko có bản thứ 2 luôn nhé, vì sao? vì toàn bộ game mới cập bến sẽ đáp trên hàng không mẫu hạm PS4 chiếc PS bán chạy nhất của Sony, quá tuyệt.
    _Nói về tính handheld, xin lỗi dàn PS tream game qua Xperia, bạn ngồi trong Toilet cũng chơi được COD online :)), Sony cũng một phần đúng khi nói Smartphone giết dần PS vita, tôi cầm PS vita đi chơi ? sai ồi, các bạn là học sinh sinh viên, mà nhà giàu, hay đủ thời gian rảnh thì cầm ps vita ra đường chơi là có, nhưng hầu hết là chơi game kiểu PS vita cày cuốc là toàn ở nhà, mà ở nhà thì mua cái PS 3, tôi ko nói PS3 vì hack được mà mua nhé, haha, tôi ko ủng hộ game hack, nhưng PS3 có rất nhiều tựa game chảy nước dãi vì thèm, đủ cho bạn thỏa sức với cái LCD 40 mấy inchs, như ý kiến trên mua máy game để chơi game, máy nào có nhiều game hay thì mua, chứ sao lại nói uhm Sony chết hay sống là do mọi người ai kêu mọi người không mua máy của Sony, mua điện thoại, mua PS làm cái giề, để cho Sony vita chết, gom tiền mà mua Vita đi, chúng ta có lỗi khi không mua Vita, hahahaha ngộ đời.

Rồi vậy nói về phần được:
    _Như đã nói, PS vita ăn đứt 3d XL mọi mặt, trừ kho game hay, Thiết kế quá đẹp các bác ạ, 2 núm analog, đủ thứ trên đời, bàn rê phía sau, còn cảm ứng phía trước, nói chung để hỗ trợ game quá tốt, có những game hỗ trợ full hết các thứ có trên PS vita đó, ví dụ như game Tearaway, nhưng số lượng game như vậy hơi ít, chép nhạc film dễ dàng, đôi khi còn điện thoại hết pin lôi PS ra nghe nhạc cũng ok, nó nghe nhạc thì ko biết bao giờ hết pin.
    _Nó là máy chơi game, đáp ứng tốt như cầu chơi game, chứ đừng mong nó như smartphone nhé các bạn, ai nói hy vọng tương lai nó hỗ trợ như smartphone là lầm, nếu hỗ trợ thì mắc mớ gì sony gỡ pà nó cái youtube trên PS vita, ứng dụng nổi tiếng như fb ko có, insta hay pla pla rất rất nhiều ko có. thế nên đừng mơ mộng, web trên Sony thì khỏi bàn nhé ai cũng hiểu
    _Hệ thống game Sony quản lý rất hay, thẻ và PSN, mình khuyên các bác có trãi nghiệm thì nên chơi mua chính hãng, mua thẻ đổi cũng được, chơi hack PSP kiểu này thì ai dám sản xuất game cho mấy thím, đồng ý là game PSP cũ trên vita có mắc, và hơi quá đáng nhưng mình nghĩ ai cũng thích 1 vài game, mua 1 vài thôi chứ ai mua hết đâu mà sợ. theo mình thì các bác nên mua thẻ, đổi đã hơn , thích thì sưu tầm luôn.
    _ À còn phần 3g các bác nên mua bản 3g nếu chơi online, mình mua 3g wifi của Docomo, nguyên hộp , nhưng nghe nói sài sim ghép cho máy lock dc, mình cũng chưa thử, nghe nói thôi chứ mình ko tin lắm, mình cũng sài wifi là nhiều, mà các bác nào sài game online thực sự cần 3g thì ngoài các máy châu âu hỗ trợ thì đừng tin thương gia nói máy docomo đút sim vào sài ngay được nhé, ko có đâu.

Vậy kết lại, tôi là một người có nhu cầu game cao và game hay cỡ thời PSP lúc xưa, PS Vita mang lại cho tôi một cái máy lột xác hoàn thiện từ đầu tới chân, mạnh, đẹp, ngon, nhưng phần hồn rất tiếc không như PSP 3000 tôi chơi hồi xưa, say mê, game hay cả tá,, tôi ko nói việc PS vita chơi được game PSP nhé, vì đáng lẽ ra PS vita phải có nhiều game dành cho PS vita mà hay cỡ đó đó, mẹ đẻ Sony ngừng hỗ trợ, thì các tựa game độc quyền rất rất hay của Sony cũng bỏ ngõ, bên thứ 3 ai mặn nồng, Smartphone đánh quá mạnh, giờ có lẽ con Sam 2K thôi chơi Shadow gun cũng bá kinh, vậy gamme nào giết được Smartphone, có game của PS 3 PS 4, còn lâu các máy Smartphone mới đấu lại 2 con quái vật này nhé, thách thức mấy cụ Computer giả lập luôn, còn lâu nhé, Core i7 giả lập GOW PSP còn giật huống hồ, còn PS Vita mà nói ngon thì xuất ra màn hình lớn có được đâu, thách kiếm dây xuất nhé, thánh nào có dây thì post lên cho em mua, PS vita mà cho xuất thì PS tivi bán cho ma à.
    Tổng kết lại, Sony thì đỗ lỗi cho Smartphone, các thánh cứng thì đỗ lỗi cho người dùng, cái này mới vui nè, nhưng nghĩ lại, Sony chịu giảm giá game trên PS vita cỡ game trên CH play thôi, và giảm cái giá thẻ nhớ trời đánh xuống một chút , thì người ta còn hứng mua game mà ko hack, mà ko tiếc tiền, có tiền thì bên lập trình nó khoái nó ra game cho anh em chơi, trong đó có mình, haha nói chứ mua PS vita ko bán, để đó thôi, vì PSP gắng bó rất nhiều, muốn có 1 cái gì đó kỷ niệm, giữ luôn, chứ kiểu mua để chơi game hay để xứng đáng số tiền thì xin lỗi PS 3 sẽ là sự lựa chọn tốt hơn cả, nhiêu đó thôi.
  2. nota179

nota179 Fan chính thức

Đã được like:
    191
    thằng điên này lê la khắp forum lảm nhảm 1 mình như tự kỷ, quá nhảm shit
    toàn những điều ai cũng biết
    mày là fan của hkphân mà biết sony là cái gì :) tếu quá
    ngon thì post hình cái mặt ngu của mày đang xài hàng sony tao coi thử
    đừng có qua hàng xóm mượn nha fan hkphân
  3. Phu đào mộ SF

Phu đào mộ SF Fan Sony năng động

Đã được like:
    1,046
    Đoan chắc với Ông,thằng này lúc bé đến giờ nếu không té giếng thì cũng bị sụp ống cống nào đó! Nặng lắm rồi.. Nhiều lúc bực thật nhưng thấy cũng vui vui vì được thư giãn miễn phí bởi tiếng sủa vu vơ không giống ai của chúng nó..
    Kwan Lee like bài này.
  4. nota179

nota179 Fan chính thức

Đã được like:
    191
    tếu thật
    con chó đó giờ bác nuôi hộ em
    nhà em hết cức nuôi nó rồi :)
  5. baldboyzip

baldboyzip Fan mới

Đã được like:
    0
    Chào bác Panania, t đã đọc bài "cảm nhận" của bác về PS vita, thật sự, t thấy bài này rất có ích cho t - người dự định mua PS vita.

Trước khi mua gì, t đều lên mạng xem review, t đã tìm hiểu về PS vita rất lâu rồi, tất cả các bài viết đều ca ngợi PS vita "thần thánh", nhưng hôm nay vô tình đọc được 2 bài "cảm nhận" của bác trên sonyfan này, t thấy rất thất vọng về PS vita :(. Tuy nhiên, t vẫn còn thắc mắc ở 1 số điểm, có thể ảnh hưởng đến quyết định mua PS vita :'(, mong bác trả lời:

1. Bác chơi những games gì trên PS vita ? Những game đó có thi thoảng lag không ? vì t có đọc qua 1 số bài post trên trang báo nước ngoài, người ta chê PS vita chơi game lag lắm :0 ?? nhưng hầu hết các trang báo đấy đều đã cũ, và có thể Sony đã up firmware khắc phục cho ps vita rồi, nên t cần sự đính chính của bác.

2. T đã và đang chơi Asphalt Airborn-android, và theo cảm nhận của t -1 người yêu thích game racing, thì t nhận thấy hiệu ứng Vật Lý trong game rất rất kém :( chỉ được mỗi cái đồ họa đẹp (cảm nhận riêng), t đã xem nhiều review NFS MW trên ps vita, thì t nhận thấy khung cảnh trong game rất ảm đạm và trống vắng (vì lượt bớt nhiều chi tiết), khiến t thấy "tự kỷ" thế nào ấy trong cái thành phố của NFS MW, không như bản NFS MW trên PC, tuy nhiên, t chỉ xem qua video, không được tận tay trải nghiệm, nên không rõ suy nghĩ của t như thế là đúng không ? và ngoài NFS MW, thì còn game racing nào khác đáng chơi không ??? Không liên quan 1 tí, NFS MW trên PS vita khi mua có bao gồm luôn DLC không ? hay phải mua riêng như trên PC ?

3. Còn về game Shotting (FPS và TPS) ? ví dụ như COD, Killzone, Unit 13 ? bác thấy cơ cấu vật lý trong game như thế nào ? có thật sự mềm như các phiên bản trên PC/PS3, hay cứng nhắc như Đột kích ?

4. AR games trên PS vita gồm những trò nào ? và AR cards có thể download trên mạng về in ra giấy không ? và mong bác cho tí cảm nhận về AR games.

5. T thật sự không thích các game thể loại manga anime :( nhưng nhìn vào PS vita thì chỉ có các trò đó là nhiều (có thể thiển cận), vậy, ngoài những game thể loại manga trên, thì bác nghĩ những game gì sẽ khiến t quyết định mua PS vita ?

6. T thấy bác có nói về phần ps vita không còn các ứng dụng youtube, facebook ???? đây là sự thật ? và GTA san andreas có trên PS vita không ?

7. Và lời chốt cuối cùng, bác nghĩ t có nên mua PS vita không-nếu bác là t ?

p/s: còn 2 bác trên kia, t không có ý gì, chỉ thắc mắc và hỏi, mong 2 bác đừng war, và nếu 2 bác có thể trả lời các thắc mắc của t, mong 2 bác trả lời cho, cảm ơn.
  6. nota179

nota179 Fan chính thức

Đã được like:
    191
    1. game đã tối ưu cho vita, làm gì có chuyện lag như android, có thì cũng chưa gặp
    2. đua xe nhìn đường chứ ai nhìn khung cảnh làm đếch gì, chăc chắn là hay hơn asphalt, asphalt quá ảo, bản vita k có dlc
    3. killzone chơi cũng khá, bắn ngon lành
    4. ar card tự in ra được, nhưng toàn game nhảm free
    5. tất nhiên vì vita xuất thân từ nhật, chả có gì lạ khi game làm từ anime hay manga khá nhiều, personal 4, final fantasy chơi ngon
    6. đúng, nhưng youtube, fb có thể xem bằng trình duyệt vita, gta thì chờ sony nó remake
    7. thích thì mua đếch phải xoắn

ps: bớt nói những câu nhảm shit kẻo giống thằng panania, nãy giờ hỏi đại loại vậy khá nhiều
    Phu đào mộ SF like bài này.
  7. Phu đào mộ SF

Phu đào mộ SF Fan Sony năng động

Đã được like:
    1,046
    Cùng quan điểm với Bác, Tớ thì rất dị ứng với những kẻ như thằng ôn vật panania xàm lol không tưởng
    nota179 like bài này.