1. Diễn đàn đã sửa xong lỗi đăng ký member!!
    Ngập tràn ưu đãi cho tín đồ công nghệ tại Sony Show 2014

[Root-CWM-ROM] Tổng hợp về XPERIA NEO L - MT25i

Thảo luận trong 'Neo | Pro | Ray | Mini'

Đang tải...
  1. Offline

SmartAnd Thành viên mới

[Root-CWM-ROM] Tổng hợp về XPERIA NEO L - MT25i
    Chào các anh/em SNViet !
    Hiện tại model MT25i rât ít người chơi, nên việc MOD ROM cũng như ROOT máy cũng là 1 điều đáng nói cho người cần. Chính vì vậy mình lập TOP này để các anh/em sử dụng MT25i có đất dụng võ. Rất mong sự chia sẽ và đóng góp của các anh/em SNViet dành cho model này để người dùng model này có nhiều niềm vui hơn sau khi mua về.
    I - Root và cài đặt ClockWorkMod (CWM).
    1. Root
    Download các công cụ sau về để tiến hành.
    - MT11i_4.1.A.0.562_kernel.ftf
    - Neo L_4.0.4_MT25i Kernel Only.ftf
    - Neo L (MT25i)_4.1.B.0.587 (ICS 4.0.4)_Kernel Only.ftf
    - DooMLoRD_v1
    - CWM-5.5.0.4
    - Flashtool 0.9.8.0
    Download xong các bạn tiến hành flash kernel MT11i_4.1.A.0.562_kernel.ftf để hạ FW từ 4.0.4 xuống 4.0.3 để Root, vì DooMLoRD_v1 không hổ trợ FW 4.0.4.
    Lưu ý: Trước khi flash FW MT11i_4.1.A.0.562_kernel.ftf các bạn cần phải gỡ rối USB bằng cách: Cài đặt > Tùy chọn nhà phát triển > Check vào dòng Gỡ rối USB.
    Thực hiện flash FW bằng flashtool như hình dưới.
    Sau khi flash xong FW MT11i_4.1.A.0.562_kernel.ftf thì NEO L của bạn ở trạng thái màn hình đen không lên nguồn (đèn led chớp đỏ), lúc này các bạn tiếp tục làm như sau: Đóng FlashTool lại rồi các bạn giải nén file DooMLoRD_v1 ra, rồi mở tiếp file Runme.bat và cắm cáp vào rồi ấn một phím bất kì để DooMLoRD_v1 tiến hành Root máy.
    Tiến trình root thành công các bạn sẽ thấy hàng chữ như hình trên.
    Sau khi tiến hành Root máy xong các bạn tiếp tục flash FW lần nữa, nhưng lần này các bạn phải đưa về đúng FW Neo L_4.0.4_MT25i Kernel Only.ftf hoặc Neo L (MT25i)_4.1.B.0.587 (ICS 4.0.4)_Kernel Only.ftf để thoát khỏi màn hình đen không lên nguồn như lúc mới flash FW MT11i_4.1.A.0.562_kernel.ftf xong.
    2. Cài đặt CWM (ClockWorkMod)
    Các bạn giải nén file CWM-5.5.0.4 bên trên ra rồi tiến hành mở file install-cwm1.cmd lên rồi kết nối NEO L với máy tính. Khi đã kết nối rồi các bạn tiếp tục ấn phím bất kì rồi chờ install-cwm1.cmd làm việc, khoảng 3 giây sao khi chạy CWM đã được cài đặt trên máy bạn thành công.
    Note: Để vào CWM trên NEO L các bạn tiến hành tắt nguồn, sau đó mở nguồn lại chờ cho hiển thị màn hình boot lên khoảng vài giây sau đèn led chớp sáng thì lúc đó các bạn bấm phím volume down để vào CWM.
    II - Hướng dẫn up ROM và Add Mod.
    1. CYANOGENMOD CM 9.

[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

Tiến hành download các công cụ sau:
    - CM9_new.img
    - Phim ao cho Neo L_CM9_4_24.zip
    - NEO_L_ROM_CM9_b00tbu9.zip
    Sau khi download xong các công cụ trên các bạn không cần giải nén zip các tập tin trên. Tiến hành flash kernel CM9_new.img bằng công cụ Quikimg (Xem hướng dẫn fash bằng Quikimg tại đây)
    Sau khi flash kernel CM9_new.img xong các bạn tiến hành up ROM NEO_L_ROM_CM9_b00tbu9.zip thông qua CWM.
    Note: Để vào CWM trên NEO L các bạn tiến hành tắt nguồn, sau đó mở nguồn lại chờ cho hiển thị màn hình boot lên khoảng vài giây sau đèn led chớp sáng thì lúc đó các bạn bấm phím volume down hoặc volume up để vào CWM.​
    Sau khi vào được CWM các bạn tiến hành
    Tiếp tục chọn Install zip from SDcard > Choose zip from sdcard rồi tìm đến file NEO_L_ROM_CM9_b00tbu9.zip bằng cách bấm phím volume down hoặc volume up để di chuyển lên xuống và phím Home để chọn flash file NEO_L_ROM_CM9_b00tbu9.zip.
    Sau khi chọn Install ROM xong các bạn chờ khoảng 3' để install. Install xong các bạn chọn Reboot sytem now để khởi động lại thiết bị. Khi khởi động lại các bạn chờ ở màn hình boot khoảng 4-5' là có thể tận hưởng ROM này.
    *** Hướng dẫn cài MOD 3 phím ảo ***
    Các bạn khởi động máy lại vào CWM flash file Phim ao cho Neo L_CM9_4_24.zip theo cách trên là có ngay phím ảo.
    Chúc các bạn thành công.​
    xuanthuydhtn, tikaiser, TVH_1482 others like bài này.
  2. tungse7en89

tungse7en89 Thành viên mới

Đã được like:
    12
    xim hỏi chủ topic là Add Mod CM9 này thì máy có phải unlock bootloader không vậy???? Và CM9 này có những ưu điểm gì vậy???
  3. SmartAnd

SmartAnd Thành viên mới

Đã được like:
    17
    Cần Unlock Bootloader nha bạn ! (Cách unlockboot gióng như các model Xperia 2011 khác)
    Về ROM CM9 này theo như mình đánh giá thì có những ưu điểm sau:
    thuypt like bài này.
  4. thanhhii

thanhhii Thành viên am hiểu

Đã được like:
    379
    Bản rom CYANOGENMOD CM 9 này quá là mượt và nhẹ, rất nhiều tinh chỉnh chuyên sâu cho hệ thống để ép xung hoặc tiết kiệm pin. Nhưng có những khuyết điểm như sau:
    Mất hết đặc trưng của Sony Xperia
    Background màu đen thui, muốn trong suốt như stock thì phải cài Launcher khác ví dụ như Nova
    Không xắp xếp icon dc trong Draw app, nó sắp mặc định theo ABC mà mình ko thể thay đổi dc
    Quan trọng nhất là ko có Xloud của sony nên loa ngoài nghe nhỏ xíu=>khuyết điểm lớn nhất
    tungse7en89 like bài này.
  5. tungse7en89

Đã được like:
    12
    Thế các bác có bản rom nào mà vẫn giữ được cái Xloud của sony ko???? Chứ nếu loa ngoài mà nghe nhỏ thì chán lắm!!!
  6. SmartAnd

SmartAnd Thành viên mới

Đã được like:
    17
    Nếu bác có ROM ngon thì up lên chia sẽ cho anh/em !
    Với mình thì chỉ thích nhanh, gọn và nhẹ trên con NeoL này thôi ah. Đầy đủ chất thì mình đã có con ARC S rồi :D.
  7. thuypt

thuypt Thành viên mới

Đã được like:
    1
  8. thuypt

thuypt Thành viên mới

Đã được like:
    1
    Các mem cho e hỏi chút sao e tick vào Runme.bat nhưng chỉ hiện được khoảng 1s là lại mất vậy là sao ?
  9. tungse7en89

Đã được like:
    12
    máy tính của bạn chưa cài Netframe work rồi, bạn tải bản mới nhất về cài vào máy tính xem sao
    thuypt like bài này.
  10. Doan Nam

Doan Nam Thành viên mới

Đã được like:
    3
    Các bác cho hỏi tí:
    Phim ao cho Neo L_CM9_4_24.zip
    Có cái nào xài đc cho Neo V kg ạ?
    Nếu có thì cho em xin cái link nhá, thank các bác.