1. Hãy gia nhập group NHÀ SONY FAN >> https://www.facebook.com/groups/nhasonyfan/

Dropbox - Giải pháp lưu trữ đám mây cho tất cả mọi người

Thảo luận trong 'Phần mềm'

Đang tải...
  1. Offline

thienvuong192 Fan chính thức

Dropbox - Dịch vụ lưu trữ, đồng bộ, chia sẻ dữ liệu thông minh đã và đang được sử dụng phổ biến trên toàn thế giới. Là công cụ tuyệt vời để sao lưu, và đồng bộ các dữ liệu thường dùng như Word, Excel, PDF, images, video… cũng như hỗ trợ nhiều tính năng mở rộng như tự động upload hình ảnh lên Facebook, Google+,...

Đây là cách mà DropBox làm việc và bạn sẽ tự biết rằng mình có cần dùng đến dịch vụ này hay không. Trên máy A, bạn chép mọi thứ cần sao lưu vào một thư mục và ngay sau đó toàn bộ tài liệu này sẽ xuất hiện trên máy B. Cả hai máy tính A và B đều đang kết nối Internet và sử dụng chung một tài khoản tại Dropbox. Đồng thời, dữ liệu cũng được lưu trữ một bản trên máy chủ của Dropbox để có thể truy xuất ở mọi nơi thông qua Web, Iphone, Ipad, Blackberry, Galaxy,...

Nếu bạn thấy Dropbox đáng để bạn sử dụng, bạn có thể bắt đầu thao tác theo các hướng dẫn sau:

1. Đăng ký thành viên Dropbox tại đây

2. Giao diện đăng ký xuất hiện, bạn thao tác theo hình ảnh minh họa sau để hoàn tất cài đặt và khám phá DropBox.

Nhập tên, email quản lý tài khoản Dropbox của bạn, tạo password cho tài khoản, sau cùng check vào mục "I agree to Dropbox Terms" và chọn Create account

Sau khi hoàn tất đăng ký, Dropbox sẽ cho phép bạn tải chương trình quản lý. Bạn tải chương trình xuống máy để cài đặt, hoặc tải ở đây.

Sau khi tải phần mềm Dropbox về, chạy file setup để tiến hành cài đặt chương trình. Nhấn Install để bắt đầu cài đặt.

Chờ ít giây để Dropbox được cài đặt.

Tại giao diện Dropbox Setup, nhập tài khoản Dropbox đã đăng ký rồi nhấn Sign In

Đăng nhập thành công! Chọn Advanced settings để tùy chỉnh việc lưu trữ dữ liệu của bạn.

Theo kinh nghiệm sử dụng của mình, bạn nên chọn nơi lưu trữ khác ổ C: chứa Windows, ví dụ: D:, E:, F:... Và không bỏ vào thư mục con vì sẽ khó tìm khi tương tác. Ở đây mình chỉ chọn ổ đĩa để lưu trữ là D:
    Bạn có thể nhấn nút "Open my Dropbox folder" để mở thư mục lưu trữ Dropbox của mình.

Hoàn tất quá trình cài đặt, bạn sẽ thấy biểu tượng Dropbox trên taskbar

Sau khi cài đặt xong, bạn sẽ có một thư mục Dropbox trong máy tính, bạn có thể copy vào đó dữ liệu bất kỳ, sau đó Dropbox sẽ tự động đồng bộ dữ liệu lên mây cho bạn một cách nhanh chóng.

Để chia sẻ một tập tin hoặc một thư mục cho đồng nghiệp, bạn bè, bạn chỉ việc click chuột trái vào tập tin/thư mục muốn chia sẻ và chọn "Share Dropbox link". Đường dẫn của tập tin/thư mục đó sẽ được lưu vào Clipboard của Windows và bạn chỉ việc gửi đường dẫn đó cho bạn bè của mình.

Bạn có thể truy cập dữ liệu Dropbox của mình ở bất cứ đâu bằng cách vào địa chỉ www.dropbox.com trên trình duyệt và sử dụng Dropbox trên nền web.

Ngoài ra phiên bản Dropbox trên di động cũng có nhiều tính năng rất hay, bạn hãy tự mình khám phá!
    Dĩ GuốcBoy like bài này.