1. Hãy gia nhập group NHÀ SONY FAN >> https://www.facebook.com/groups/nhasonyfan/

Hỏi Nên mua Nex F3 hay Nex 6?

Thảo luận trong 'Sony Alpha | NEX'

Đang tải...
  1. Offline

boss9pn Fan chính thức

đang phân vân giữa 2 con này, mong mọi người cho chút ý kiến giữa 2 e nó:
    - giá
    - chất lượng ảnh chụp
    - ....
    cám ơn :)

2. Chủ đề tương tự: Nên
    Diễn đàn Tiêu đề Date
    Sony Alpha | NEX Nên mua a6000 hay a58? 31/5/14
    Sony Alpha | NEX Nhu cầu bình thường nên mua Sony A6000, Rx100 hay máy nào khác? 21/5/14
    Sony Alpha | NEX Nên mua A5000 hay A6000 ? 21/4/14
    Sony Alpha | NEX Có khoảng 10Tr nên mua máy ảnh nào..? 24/3/14
    Sony Alpha | NEX 7-8tr nên mua dòng máy nào 5/2/14

3. olahoma

olahoma Fan chính thức

Đã được like:
    343
    Dĩ nhiên nếu bạn có điều kiện thì cứ con nào mắc tiền mà táng. Còn nếu tính phương án kinh tế thì 1 con NEX 6 có thể thay thế bằng 1 con NEX F3 + thêm lens AF ngon nghẻ tha hồ chụp choẹt trong đủ mọi điều kiện. Dĩ nhiên nếu chọn F3 thì kèm theo đó là bạn phải hy sinh 1 số tiện ích như màn hình cảm ứng, chip xử lý kém hơn, k có 1 số hiệu ứng chụp, khả năng nhận diện cảnh auto k tốt bằng, không thể cài đc app ngoài và không có wifi... Tóm lại nếu kinh tế, k đòi hỏi quá cao thì NEX F3, nếu ngược lại kinh tế không thành vấn đề thì lên hẳn NEX 6 luôn vì k phải ngẫu nhiên có sự chênh lệch giá giữa 2 con nhiều như vậy. Mà tại sao lại là NEX F3 mà k phải NEX 5N nhỉ? :D
    boss9pn like bài này.
  4. boss9pn

boss9pn Fan chính thức

Đã được like:
    18
    mình mới tìm hiểu thôi nên còn gà mờ @@ F3 nghe tệ z :(, bù lại nó dc cái flash thì phải, dòng 5 hình như có 5N và 5R nữa phải hok bạn? khác nhau ntn :(
  5. olahoma

olahoma Fan chính thức

Đã được like:
    343
    NEX F3, 5N, 5R, 6... đều chung cảm biến CMOS APS-C nên trên lý thuyết chất ảnh là như nhau hết bác ạ. Có chăng xấu đẹp là do phần mềm tùy chỉnh bên trong và 1 số tiện ích đính kèm + chất liệu cấu thành. Với 5N, 5R thì ta có dải ISO rộng hơn F3, phần mềm nhận diện cảnh ngon hơn, có khả năng quay phim slowmotion (cái này bác cứ youtube ra, rất thú vị), thời gian khởi động và chụp ảnh cũng nhanh hơn. 2 con 5N và 5R y chang nhau, khác là 5R có wifi và có thể cài thêm app ngoài như facebook này nọ... Còn NEX 6 là tất cả ưu điểm của 2 con kia, cộng thêm có ống ngắm viewfinder giống DSLR nên chụp ảnh chuyên nghiệp hơn, thêm nữa là bộ vi xử lý mạnh nên thời gian khởi động máy và xử lý ảnh trong từng hoàn cảnh cũng nhanh hơn nhiều. Chốt lại vẫn là xấu đẹp tùy người chụp + lens có ngon hay k, F3 hay 5N/R, NEX 6 cũng chỉ khác nhau ở việc hỗ trợ người dùng thôi bác ạ.

Đây là những cái em đúc kết sau 1 thời gian tìm hiểu máy ảnh mirrorless của Sony thôi chứ vẫn chưa đc sở hữu em nào cả. Lúc đầu cũng chấm F3 vì cái màn hình lật 180 độ và flash build kèm nhưng sau khi đắn đo thấy 5N ngon hơn nên quyết định sẽ lấy em nó :D Có thể 1 tháng nữa sẽ gom đủ lúa làm 1 em :)
    boss9pn like bài này.
  6. olahoma

olahoma Fan chính thức

Đã được like:
    343
    Mà dòng NEX có khả năng hỗ trợ ống kính manual focus (ống máy phim) cực ngon! Mua về xoay xoay chỉnh tiêu cự này nọ quen tay có thể chụp ra những tấm ảnh k thua máy phim ngày xưa đâu bác ạ :D
    boss9pn like bài này.
  7. spam

spam Fan chính thức

Đã được like:
    219
    Tưởng bác phân vân NEX6 và 7 chứ, con F3 tuổi j so với anh 6 :D, như bác @olahoma phân tích rồi, nếu bác có ý định chơi lâu dài và có đk kinh tế thì nên chọn NEX 6, ko thì chọn NEX F3 cho rẻ chứ mấy con NEX 5 VS 5R không hơn F3 bao nhiêu(chất ảnh cũng gần bằng nhau). NEX 6 bạn sẽ setting để chụp nhanh hơn , đặt biệt là cái EVF rất tốt khi bạn chụp ngoài trời nắng khi nhìn mạng hinh LCD bị lóa, cái EVF cũng rất tiện lợi khi chụp vì nhìn vào nó bạn có thể thấy hết các thông số, dof ... ( nhìn vào sao, ảnh ra như vậy ), ko phải ngẫu nhiên mà cái EVF bán lẻ 5 chai đâu :D, con F3 thì như con compact vậy, setting phải vào menu, thua cả rx100
    boss9pn like bài này.
  8. boss9pn

boss9pn Fan chính thức

Đã được like:
    18
    2 bác làm e mở mang tầm mắt, cám ơn nhiều :)
  9. boss9pn

boss9pn Fan chính thức

Đã được like:
    18
    cám ơn 2 bác, chắc e sẽ múc nex 6 :)
  10. olahoma

olahoma Fan chính thức

Đã được like:
    343
    Chuẩn rồi bác ạ ^^ Chúc bác sớm có đc những shoot ảnh ưng ý với em nó.
    NEX 6 kèm kit 16-50 chụp phong cảnh rất đẹp nhưng xóa phông k tốt. Bác muốn chụp chân dung không yêu cầu quá cao thì sắm 1 em lens AF Sel 50-1.8 xóa phông ngon, phong cảnh đẹp hoặc 1 em lens MF ngàm M42 như Minolta, Takumar, Nikkor... gì đó cho kinh tế. Có thể tham khảo forum vnphoto box mirrorless hoặc box Sony để lấy kinh nghiệm :D
    boss9pn like bài này.
  11. spam

spam Fan chính thức

Đã được like:
    219
    máy là một chuyện, còn chụp đẹp hay không là chuyện khác :hihi, nếu bác chưa có kiến thức căn bản thì có thể lên vnphoto mà đọc hoặc lên youtube cũng được ( anh google thì bá đạo nhất rồi :xinh )
    boss9pn like bài này.