Hướng dẫn root Xperia U & Sola

Thảo luận trong 'Mod | Thay đổi Rom'

Đang tải...
  1. Offline

Hùng Vũ Người đi ngược gió...

Root là gì?

Root về cơ bản có nghĩa là có được “toàn quyền” truy cập sâu vào thiết bị của bạn. Những người đã sử dụng hệ điều hành Linux sẽ dễ dàng hiểu được điều này, nhưng đối với người dùng như chúng ta đã quá quen với hệ điều hành của Microsoft thì vấn đề này vẫn còn gì đó khá mơ hồ. Nói một cách dễ hiểu thì “Root” có nghĩa là bạn sẽ được điều khiển hoàn toàn và chủ động những gì có trong chiếc điện thoại của bạn và những gì mà nhà cung cấp đã ẩn nó đi.

Khi bạn “Root”, bạn chính thức là người chủ và kiểm soát hoàn toàn chiếc máy điện thoại của bạn.Điều này về bản chất sự việc nó giống như việc bạn là người đi thuê nhà và là chủ nhân của một ngôi nhà. Nếu là người đi thuê, bạn chỉ quyền được sử dụng trên những gì mà chủ nhà cung cấp, còn với tư cách là chủ nhân ngôi nhà thì bạn có toàn quyền làm mọi thứ như: sơn nhà, sửa nhà, lắp thêm thiết bị này thiết bị khác… Việc root máy khiến bản trở thành một chủ nhân đích thực.

Hướng dẫn Root Xperia U | Sola

* Bạn phải thực hiện đọc bài mở khóa bootloader Xperia U | Sola trước

* Sony Việt không chịu trách nhiệm nếu có nguy cơ gì với chiếc máy của bạn. Nên cân nhắc và đọc kỹ hướng dẫn trước khi thực hiện.

* Hướng dẫn dưới đây được biên dịch từ tiếng Anh nên các bạn vui lòng chuyển máy sang chế độ tiếng Anh cho dễ thực hiện.

1) Tải firmware đã root sẵn của Xperia U | Sola

FW Xperia Sola
    FW Xperia U

2) Đưa file firmware vào đúng vị trí thư mục trên PC

- Copy firmware tương ứng ở bước trên vào thư mục fastboot thực hiện ở bước 1 của bài mở khóa bootloader Xperia U | Sola.

3) Tiến hành flash firmware đã root vào Xperia U | Sola

- Mở thư mục fastboot thực hiện ở bước 1 của bài mở khóa bootloader Xperia U | Sola , tại một vùng trống trong thu mục này hãy ấn phím SHIFT + Chuột phải và chọn “Open command window here

- Tắt Xperia U | Sola vừa ấn và giữ phím tăng ấm lượng vừa kết nối usb vào máy tính, vẫn giữ nguyên như vậy từ 5-10s cho chắc ăn rồi mở nhả tay, đảm bảo máy của bạn không tự động bật lên, nếu nó tự bật lên thì xem lại bước cài đặt Driver nhận diện

- Tại màn hình command đã bật lúc nãy gõ đúng các câu lệnh sau : fastboot flash system system_xps_prerooted_XXfw.img > Enter

XX: Là số phiên bản firmware tương ứng bạn vừa chọn và download ở bước 1

- Chờ cho chương trình flash xong, và khởi động lại máy và tiến hành cài đặt các chương trình quản lý file để truy cấp file hệ thống của Xperia S và cài đặt các ứng dụng yêu cầu roor

Chúc mừng bạn đã mở khóa root Xperia U | Sola thành công!

* Bài viết này chúng tôi dành riêng cho box
    Xperia™ NXT

Thay vì ciệc copy đi nơi khác hãy tham gia sinh hoạt tại đây để ủng hộ Sony Việt. Cảm ơn

2. QuocKhanh

QuocKhanh Thành viên mới

Đã được like:
    0
    Trước hết cảm ơn Hùng Vũ ,tôi làm theo hướng dẫn ở bài unlock bootloader và đã thành công,tiếp tục đến phần root tôi có 1 thắc mắc như sau :
    ' Tại màn hình command đã bật lúc nãy gõ đúng các câu lệnh sau : fastboot flash system system_xps_prerooted_XXfw.img > Enter

XX: Là số phiên bản firmware tương ứng bạn vừa chọn và download ở bước 1"
    file XX tôi tải về có đuôi .zip khi giải nén đc 1 file có đuôi .ftf,vậy bạn hãy hướng dẫn cụ thể hơn dòng lệnh trên đc không.Ví dụ tải bản firmware về đổi đuôi .zip thành .img hay giải nén zip đổi đuôi.ftf thành .img hoặc để nguyên file .zip và đánh đúng tên file đã tải về thay XX của dòng lệnh trên.
  3. tungdaigiath

tungdaigiath Thành viên mới

Đã được like:
    2
    Chào bạn Hùng Vũ, tôi cũng thực hiện mở khóa bootloader Xperia U rồi, và cũng đang có thắc mắc giống của bạn QuocKhanh,thế nên chưa thể root máy được. Bạn trả lời giúp bọn mình nhé. Thanks!
  4. kt2309

kt2309 Thành viên mới

Đã được like:
    0
    Em đang xài X.Sola máy e sau khi cai room hoàn thành lúc e gỡ cáp ra reset thi ko lên..đèn led khi cắm sạc màu đỏ..Ai giúp e với
  5. k161194

k161194 Thành viên mới

Đã được like:
    4
    vâng những câu hỏi không có hồi đáp :hihi
  6. blade1st

blade1st Thành viên năng động

Đã được like:
    25
    Không hiểu gì luôn vì chưa dùng sony:D
  7. kuti

kuti Thành viên mới

Đã được like:
    0
    Mình cũng thắc mắc giống QuocKhanh ở cái khoản này. Chờ câu tl của người viết post này
  8. cnkhanh

cnkhanh Thành viên năng động

Đã được like:
    190
    Các bạn tải về dc file FTF thì phải flash qua Flashtool chứ ko flash qua fastboot được đâu nhé!

Mình có 1 bài hướng dẫn cách cài, sử dụng Flashtool để update ở ĐÂY. Các bạn vào xem Post 2 nhé!