Update Rom ICS stock 4.0.4 cho Arc/Arc S và Root không unlock bootloader (update 4.1.B.0.587)

Thảo luận trong 'Mod | Thay đổi Rom'

Đang tải...
  1. Offline

Trần Cường VIP Member

Trước tiên mình xin nói với các bạn rằng, nếu các bạn đọc và hiểu tin rằng sẽ làm đc thì hay tiến hành, riêng về flashtool và root là khoa học không phải là vọc, vọc thì sao cũng đc chứ bạn dùng flashtool và fastboot sai là toi điện thoại đó.
    Trước tiên hay đọc hết bài trước khi tiến hành nha các bạn
    Dành cho máy lỡ đã unlock bootloader không phải khoá unlock để update qua PC Companion
    Tớ tiện thể update luôn bản dành cho Arc S

ARC - LT15i 4.1.B.0.587 Generic Global World: Tải ở đây
    -----------------------------------------------------------------------------------
    ARC - LT15i 4.1.B.0.431 Generic Global World: Download: tại đây
    Bản này là bản Quốc tế chính thức nha, dành cho tất cả các thị trường.

Firmware mới dành cho Arc S
    ARC S - LT18i 4.1.B.0.587 TẢI Ở ĐÂY
    ---------------------------------------------------
    ARC S - LT18i 4.1.B.0.431 Generic World
    Download: Tại đây
    Link new MF: http://www.mediafire.com/?5cpcb6st55abcdm

ARC - LT15i 4.1.B.0.431 Generic World France
    link pro: đây
    Them link MF: 2 file nha: http://www.mediafire.com/?fa4k4ayzcum4sv2
    http://www.mediafire.com/?fz8t714a25a5vf9

Hướng dẫn cụ thể:
    Theo yêu cầu của mọi người nên sáng nay thức dậy làm một phát hướng dẫn chơi.
    Yêu cầu: Chỉ miễn là Arc, unlock bootloader hay không vẫn đc, root rồi chú ý sẽ mất root nha các bạn. SI bất kỳ có thể flash đc.
    Bao gồm ARC LT15a, ARC LT15i, ARC S LT18i ..... ARC Docomo So-01C hihi miễn sao là có chữ Arc sản xuất từ năm 2011
    Bật "Uknown scources" (Cài đặt phần mềm không rõ nguồn ngốc) và "USB Debugging" (Giở rối USB) (trong Cài đặt / Ứng dụng / phát triển) ở điện thoại

Các bạn chú ý: Chúng ta sẽ thực hiện flash nhanh hơn với Windows XP (Windows 7 or Windows 8 rất dễ gây ra lỗi).
    1. Chuẩn bị
    Cài đặt tập tin exe Flashtool và tập tin cập nhật nếu cần thiết. Tải Flashtool tại Đây
    Điều đầu tiên và quan trọng nhất là hãy chắc chắn rằng Flashtool nhận điện thoại của bạn:
    1. Bắt đầu Flashtool
    2. Kết nối điện thoại với máy tính thông qua USB Cable
    3. Chờ cho đến khi flashtool thấy thiết bị của bạn. Bạn sẽ thấy mô hình điện thoại của bạn "Kết nối thiết bị” Connected device:

Nếu bạn nhìn thấy trong "Connected device" tên của mô hình điện thoại của bạn, bạn tốt để đi cho các bước tiếp theo.
    Nếu điện thoại của bạn không được công nhận bởi Flashtool đó có nghĩa là bạn không có driver yêu cầu.
    Mở thư mục / Flashtool trình điều khiển và cài đặt ggsetup-2.2.0.11Nếu sau khi Flashtool trên vẫn không nhận ra điện thoại của bạn, làm như sau:
    1. Từ thư mục / trình điều khiển Flashtool giải nén tập tin zip XXX_ADB_driver tương ứng với điện thoại của bạn: Tải tại Đây
    2. Trên máy tính chọn "device manager” với dấu chấm than trên đó (làm điều này với kết nối với điện thoại máy tính)
    3. Nhấp chuột phải vào thiết bị và chọn trình điều khiển Update
    Chọn để tìm thấy các trình điều khiển bằng tay và duyệt đến thư mục mà bạn đã giải nén file zip.
    Điều đó sẽ cài đặt các trình điều khiển cần thiết trên máy tính của bạn.

2. TIẾN HÀNH FLASH FIRMWARE [tập tin *. FTF]
    Tải về SE firmware trong * FTF tập tin định dạng và đặt nó trong thư mục Flashtool / firmwares
    Với fw mới 4.04 bạn có thể tải ở phần đầu hoặc đây. Tiến hành giải nén và copy vào C:/Flashtool / firmwares (vd hình ảnh dưới)

1. Bắt đầu Flashtool và nhấp vào biểu tượng đầu tiên: "Lightning" Tia sét, tiếp theo chọn flash mode. Chọn phần mềm cần thiết từ danh sách (nếu bạn có nhiều hơn một FTF tập tin trong thư mục / firmwares bạn sẽ thấy tất cả chúng trong danh sách)

Thank Daniel hình ảnh
    2. Nhấp vào nút OK
    màn hình sau đây sẽ bật lên

1. Rút phích cắm của Cabel USB từ điện thoại (bạn có thể để nó cắm vào máy tính)
    2. Tắt điện thoại
    3. Bấm và giữ nút "Back" trên điện thoại
    4. Cắm Cabel USB trong điện thoại
    5. Thả nút "Back" sau khi màn hình trên mất đi
    Chờ cho đến khi Flashtool kết thúc nhấp nháy
    Chương trình sẽ nhắc nhở bạn nguồn trên điện thoại của bạn
    Bật "Uknown scources" và "USB Debugging" (trong Cài đặt / Ứng dụng / phát triển) Nếu bạn đã bật rồi thì nó chuyển qua giai đoạn tiếp theo là flash

Khi nào nó hiện như hình vẽ Ô vuông là xong bạn ạ

3. Thưởng thức:
    Khi đã xong chúng ta tiến hành khởi động lại thiết bị: Nó không có màn hình sony ericsson nữa mà chỉ có logo Sony khi khởi động, tiếp theo là màn hình Xperia (bạn đợi lần đầu tầm 5p). Khi đăng nhập được vào máy nó sẽ yêu cầu bạn cài đặt 8 bước (không phải 9 bước như bản 0.62 trở đi) Tiến hành đăng nhập Google và CH play. Tôi nghĩ các bước còn lại các bạn có thể tiến hành như củ. Có gì thắc mắc về flash cứ thảo mái, thật ra ai cũng có lần đầu tiên, qua đc lần đâu tiền thì sau đó cũng dễ dàng thôi. Chúc các bạn vui vẽ

4. Lỗi:
    Nếu chúng ta đang flash mà nó dừng lại thì chúng ta có thể rút cáp ra nha, tiến hành lại như ban đầu, không phải lo đâu. Nhưng chúng ta đùng lo lắng lăm nha, nó chỉ cần có đủ driver là có thể nói chắc chắn 100% chạy chỉ tầm 5p là xong, nếu chậm thì rút cáp làm lại nha.

Để đáp ứng yêu cầu của các bạn về ROOT không phải unlock bootloader tôi xin giới thiệu một phương pháp mới để root được nhặt theo Kinh nghiệm và tìm hiểu bên kênh XDA.

Phần update Root không cần bootloader chúng ta tiếp tục nào, (dành cho các bạn yếu tim và sợ độ cao)
    Sau vài ngày đã ổn định, đã có những người đã làm đc, root tốt máy chạy trơn tru, vẫn có người sợ....

Tôi xin giới thiệu cho các bạn một (không phải là phương pháp) cách rút gọn được quá trình root. cho LT18i, LT15i
    Chúng ta đang ở Phiên bản 4.0.4 để thực hiện root

Tất cả các bước bạn làm như trên, nhưng thay vì tải luôn cả bản Rom LT18i - 4.0.3 thì thay vào đó ta chỉ tải Kernel của nó thôi... Và tôi đã có
    Tiến hành
    1. Tải file cần thiết
    Link ở đây: Kernel 4.0.3 (1 cái đó dùng chung cho 2 modum LT18i và LT15i luôn nha)
    Bật "Uknown scources" (Cài đặt phần mềm không rõ nguồn ngốc) trong Cài đặt/ Bảo mật và "USB Debugging" (Giở rối USB) (trong Cài đặt / phát triển) ở điện thoại

2. Flash Kernel 4.0.3 (nhớ là 1file tải về dành cho 2 máy luôn nên ko phải tìm thêm đâu)
    Chọn Kernel 4.0.3 để tiến hành Flash (không cần phải tick cái nào và tick bỏ cái nào, đở nghĩ, mệt). Như hình
    Tắt máy, Nhấn phím back + cắm cáp khi thấy màn hình hướng dẫn xuất hiện (5s là flash xong)

Bước 3. Root máy với Kernel 4.0.3
    Chú ý: Các bạn mở điện thoại lên nha Phải root ở trình trạng mở máy các bạn ạ, tắt máy không root đc hihi. Rất nhiều bạn gặp vấn đề này đó.
    Chắc là ko lạ gì với các bạn, bạn có thể tải tool ở Đây (Tôi đã test chỉ có cái của Việt Nam là làm đc chứ những cái khác cứ bảo là "quẹt khu") Nó sẽ bảo khởi động lại khá nhiều lần bạn đừng lo lắng tầm 3p là xong. Tải tool mang về, giải nén tool, kick 2 và Enter .. sau 2 lần máy khởi động, nhấn tiếp Enter và Thêm cái Enter nữa để thoái chương trình Root.
    4. Kiểm tra root
    Mở máy lên hihi xem có Super User chưa, aaaaaaaaaa có rồi là yên tâm, tắt máy
    5. Re flash 4.0.4

Bật lại flashtool
    - Chọn Firmware LT18i 4.0.4 (có thể là .481 hoặc .587)để tiến hành flash LT18i
    - Chọn Firmware LT15i 4.0.4 (có thể là .481 hoặc .587)để tiến hành flash LT15i
    Làm như đúng hình tớ. Như thế bạn đã flash kernel lại .587 hihi tớ đang test cho .587
    Tắt máy, Nhấn phím back + cắm cáp khi thấy màn hình hướng dẫn xuất hiện (5s là flash xong)

1. Rút phích cắm của Cabel USB từ điện thoại (bạn có thể để nó cắm vào máy tính)
    Thế là máy đã root xong và trở về phiên bản 4.0.4 phiên bản hiện tại bạn tiến hành flash rồi đó bạn.
    6. Các công đoạn còn lại
    Khởi động lại máy, cài đặt Busybox Pro V7.9.1 Tải ở Đây
    Xperia CWM Auto-installer
    Thế là xong rồi đó bạn để kiểm tra rất đơn giản Cài xong Xperia CWM Auto-installer
    Nó Root rồi thì bảo Root Averyble .... hehe.
    Giờ thì phá đc rồi đó các bạn, nhớ trước khi phá thì hay khởi động máy vào Recovery để bảo quản cái công sức mình bỏ ra đã nha (backup lại rom stock đã root)

Tải Titanium 4.9.0.2 tại đây
    Lucky Path 1.1.11 tại đây
    Lucky Path 1.1.12 tại đây
    Quên nhắc các bạn là ko được update Super User nha hihi, bản update trong Maket không phù hợp.

Đã test thành công trên LT15 (Nguyên bản của nó là Arc S0-01C của nhà mạng Docomo) lock bootloader (chưa mở bootloader)

2. Thanh Thuy

Thanh Thuy Thành viên mới

Đã được like:
    0
    Nhanh vậy ta. uppppppppppppppppppppppppppppppppp!
  3. leehyuntung

leehyuntung Thành viên mới

Đã được like:
    3
    bác nói kỹ hơn được hem :deptrai
  4. xitrum3353

xitrum3353 Thành viên mới

Đã được like:
    1
    chưa unlock vẫn chưa thấy tín hiệu gi SI 1246-7913
  5. Trần Cường

Trần Cường VIP Member

Đã được like:
    1,209
    Bạn này máy có trong những SI đã đc update, những máy đã được unlock bootloader thì tiến hành update fw theo kiểu này không phải khỏa bootloader lại rồi update bằng pc Companion, bản này tôi đã test thành công, mai sẽ có bài nhận xét, hihi
  6. Trần Cường

Trần Cường VIP Member

Đã được like:
    1,209
    SI bất kỳ cũng sài đc cái này bạn ạ, vì cái này đưa ra cho những ai nóng ruột mà hihi. SI chỉ đưa ra để dành cho những máy muốn update qua đường chính thống. Còn riêng update bằng cách trên thì modum bất kỳ có thể update đc bạn ạ
  7. Tan Loc

Tan Loc Thành viên mới

Đã được like:
    0
    Máy chỉ root thôi vẫn co thế up qua PC phải không bạn
  8. kenkyoko

kenkyoko VIP Member

Đã được like:
    630
    Cường có thể làm 1 hướng dẫn chi tiết. :hihi Để cho những bạn chưa biết cách up thế nào dễ dàng làm.
  9. dongmen

dongmen Trial Mod

Đã được like:
    5
    đúng rồi bác Cường nên hướng dẫn chi tiết hơn cách up = Flash tool để mọi người dễ hình dung và làm hơn:hihi mai em thi cái môn Xử lý tín hiệu số chết tiệt nên lỡ hẹn viết bài up :byebye
  10. Trần Cường

Trần Cường VIP Member

Đã được like:
    1,209
    Chú ý đây là phiên bản dành cho nước Pháp nên có những chương trình của Pháp, tiếp theo tôi sẽ update cho các bạn Root mà không unlock bootloader sớm nhất hihi
    networkproleehyuntung like bài này.