1. Hãy gia nhập group NHÀ SONY FAN >> https://www.facebook.com/groups/nhasonyfan/

Đánh giá nhanh ống kính Sony Nex 35mm f1.8

Thảo luận trong 'Sony Alpha | NEX'

Đang tải...
  1. Offline

vat1984 Fan mới

Em là 1 fan Sony, tham gia diễn đàn được vài tháng, mà chưa đóng góp được gì nhiều. Hôm nay tập tành làm cái review ống kính Nex vừa mua. Hy vọng sau này có nhiều tiền, mua thêm nhiều sản phẩm mới phục vụ anh em yêu công nghệ.
    Đây là ống kính của dòng Nex vừa được Sony bán ra khoảng 1 tháng qua. Khoảng cách đây 2 tuần Sony Việt Nam mới có với giá bán 8.990.000đ, mức giá khá hợp lý so với thị trường Mỹ 450$, ở Anh thậm chí giá của nó là 400 bảng, khoảng hơn 12 triệu đồng
    Đây là lens fix, tiêu cự cố định là 35mm, nhưng thuộc dòng prime cao cấp, và có khẩu độ lớn 1.8 nên giá khá cao. Chiếc ống này quy đổi ra máy phim 35mm là 52,5mm nên phù hợp để chụp chân dung. Khẩu độ lớn giúp bạn xóa phông khá tốt. Mình không phải dân chuyên nghiệp nên xin đánh giá nhanh với tư cách 1 người sử dụng

Thiết kế
    Chiếc ống kính này có thân là nhựa cao cấp màu đen bóng, trông cảm giác rất xịn, như là bằng kim loại vậy. Nhưng nhờ chất liệu này nên ống nhẹ, chỉ có 155g, phù hợp với những người thích nhỏ gọn như mình (mình đã dùng Canon Eos 400D từ khá lâu, giờ chuyển sang dòng Nex này, nhỏ gọn mà chất lượng ngang với các DSLR tầm trung khác
    Em nó riêng một mình​
    Em nó với loa che nắng (hood)​
    Gắn vào với Sony Nex 5N rất thọn gọn (ảnh chụp bằng Xperia Arc)​

Hiệu năng

Tuy nhỏ gọn và nhẹ, nhưng chiếc SEL 35 1.8 này cho chất lượng ảnh rất tốt. Ống lấy nét nhanh, có tích hợp chống rung trên thân ống. Khẩu độ 1.8 giúp xóa phông, tách biệt chủ thể rất tốt và hữu hiệu trong trường hợp thiếu sáng.

Vài bức chụp mẫu, mình ko chỉnh sửa gì, chỉ crop vài tấm​
    f 1.8, tốc độ 1/60s, iso 160 (người trong ảnh ko phải em đâu nhá :D)​
    f 2.8, tốc độ 1/60s, iso 400​
    f 1.8, tốc độ 1/60s, iso 800​
    Cái hood nằm ngay cạnh mà bị xoá mờ hết​

Việc xóa phông tốt cũng giúp mình quay phim đẹp, giống như các MV ca nhạc quay bằng DSLR như hiện tại. Mình có thử 1 đoạn video demo để các bạn thấy

Tuy nhiên đây không phải ống macro nên khoảng cách chụp tối thiểu là hơn 30cm. Tính năng chống rung thì mình chưa có nhiều thời gian thử, nhưng theo đánh giá của các trang web khá thì rất ổn.

Giá cả
    Cái giá gần 9 triệu là khá cao, nhất là khi ống 35mm 1.8 tương tự của dòng Sony alpha chỉ có 4.990.000. Nếu bạn dùng Sony Alpha, có thể mua ngàm chuyển khoảng 200$, nhưng mình ko thích phương thức này lắm, vì sẽ làm ống dài hơn, và lấy nét cũng ko nhanh bằng. Mình cần sự gọn nhẹ và tiện dụng nên quyết định mua chiếc ống này cho Sony Nex 5N của mình
    Một giải pháp khác là bạn có thể mua chiếc ống Nex 50mm 1.8, giá chỉ khoảng 4.500.000, cũng chụp chân dung rất tốt.
    Tuy nhiên mình vẫn thích tiêu cựu 35mm nhất, không quá hẹp khi chụp trong nhà (mình mua chụp con gái chạy nhảy), chuyển sang máy 35mm tiêu cự là 52,5mm, gần với mắt người.
    35mm cũng là tiêu cự được nhiều nhiếp ảnh gia chuyên nghiệp sử dụng. Những chiếc ống fix 35mm 1.4 thường có giá hơn 1000$. Bản thân chiếc Sony RX1 fullframe đình đám cũng được gắn ống cố định 35mm 2.0, nên theo mình chiếc lens này khá hiệu quả, dù cái giá của nó vẫn hơi cao.

Tổng kết

Ưu điểm
    Ống kính thiết kế chất lượng cao
    Nhỏ và nhẹ
    Chất lượng hình ảnh tốt, xóa phông hiệu quả
    Tính năng chống rung hữu hiệu

Nhược điểm
    Giá còn khá cao

Mình có 1 đoạn video mở hộp, tự quay bằng Xperia Arc nên khá rung tay (vì 1 tay quay phim, 1 tay mở hộp :D), sẽ sớm đưa lên cho các bạn xem

(Bài viết có tham khảo them ephotozine.com)

Các file đính kèm:

MrBurinArmerial like bài này.

2. Chủ đề tương tự: Đánh giá
    Diễn đàn Tiêu đề Date
    Sony Alpha | NEX Sony Alpha A77: Trên tay và đánh giá tính năng 4/4/12
    Sony Alpha | NEX Sony a7s2 quay phim bị giật hình ở 25p 8/5/16
    Sony Alpha | NEX Sony A57 bán ra tại Nhật ngày 23-4, tại Mỹ 20-4 giá $799.99 cả kit 21/3/12
    Sony Alpha | NEX Sony công bố chính thức A57, 16-megapixel giá 699,99$ 13/3/12
    Sony Alpha | NEX Sony A57 có giá $699 bán ra vào tháng 6 11/3/12

3. MrBurin

MrBurin Fan mới

Đã được like:
    1
    mình cũng rất khoái chụp bằng nex... mà giá mắc quá :nembang, giải pháp tạm thời vẫn là ống theo máy và ống canon fix + ngàm đổi (dù phải lấy nét bằng tay, màn hình nex 5n bé nên hay bị out nét :angry)
    vat1984 like bài này.
  4. thinhbk11

thinhbk11 Fan chính thức

Đã được like:
    115
    bác ời, bác xài lens nào của canon thế, em đang nghiên cứu sắm cho em F3 1 lens chụp chân dung mà chưa biết nên xài loại nào, lens Sony thì đắt quá, xài hãng khác dùng ngàm nên MF cũng chẳng sao nhưng mà nhiều lens quá, chưa xài qua nên chưa biết chúng ntn.
  5. bjnthoi2010

bjnthoi2010 Fan chính thức

Đã được like:
    4
    Bác cho hỏi cái ống đó là Af hay MF vậy